Ẩm và chống ẩm cho máy ảnh

starnt
28/5/2009 15:32Phản hồi: 105
Ẩm và chống ẩm cho máy ảnh
Tại sao độ ẩm cao lại có hại cho thiết bị

Nấm mọc giữa các thấu kính và mọc cả ở dưới lớp tráng thấu kính. Khi nó đã mọc thì khó mà trừ khử được nó, nó gây ra những chấm mờ trên bức ảnh, cứ như là ống kính bị dính vết tay.
Nấm mốc sinh sôi ở những nơi tối, ẩm ướt không có sự lưu thông của không khí (nghe quen quá phải không: đó chính là môi trường ta hay cất giữ máy ảnh). Những nơi như hộc tủ, phòng để đồ và càng để lâu thì càng dễ bị mốc. Máy ảnh và ống kính cần được sử dụng thường xuyên, được tiếp xúc với nắng và không khí trong sạch. Nếu sử dụng và bảo quản đúng cách thì máy và ống có thể chụp tốt trong rất nhiều năm. Máy và ống kính nên được bảo quản ở độ ẩm khoảng 35% tới 45%.

Ngưỡng ẩm - Tại sao độ ẩm thấp quá lại có hại cho máy và ống kính

Nếu bảo quản ở môi trường quá khô cũng không phải là tốt bởi máy và ống kính đều có những bộ phận chuyển động: bánh răng, trượt, xoay - được bôi trơn bằng dầu máy nhẹ. Độ ẩm thấp sẽ làm cho dầu khô nhanh hơn làm cho các bộ phận nhanh lão hóa và hoạt động lờ phờ. Các bộ phận cao su cũng sẽ bị cứng nhanh hơn.

Giải pháp

Giải pháp 1 – Ánh nắng / Tia tử ngoại

Nên thỉnh thoảng cho máy ảnh phơi nắng. Tháo ống kính, kính lọc … cho tắm nắng một lúc. Làm như vậy 1 tháng một lần có khi cũng đủ (ở những khu vực khô ráo).
Ngoài ra cũng có thể bắt chước cách một số nhiếp ảnh gia vẫn thường làm: để đèn cực tím vào nơi bảo quản máy. Tia tử ngoại có thể giết được mốc, lưu ý tháo kính lọc UV khỏi ống kính.

Giải pháp 2 - Chống ẩm

Ở những khu vực độ ẩm cao như Việt nam thì nên áp dụng giải pháp này
Chống ẩm cũng có giải pháp rẻ tiền và đắt tiền. Và giải pháp nào thì cũng nên có cái ẩm kế để tiện theo dõi.

Quảng cáo

Lựa chọn rẻ tiền – Silica Gel

Silica Gel có thể ở dạng tinh thể, hạt tròn và thường được đóng trong các gói nhỏ để khỏi vung vãi. Nên lấy loại có chỉ thị màu. Nó sẽ có màu xanh dương khi khô, màu trắng đục khi gần đầy và sang màu hồng khi đã bão hòa nước. Và khi bão hòa thì ta có thể “sạc” lại.
Cần có một cái thùng kín, một đống silica gel và lưu ý rằng khi silica gel đã no nước thì cần phải thay / sạc ngay bởi cứ để nó ở đó còn tệ hơn là không có.

Lựa chọn đắt tiền – Máy hút ẩm

Máy hút ẩm hoạt động khá hiểu quả, làm giảm độ ẩm xung quanh và cũng khá là tốn điện. Ta cũng có thể sử dụng máy điều hòa nhiệt độ (máy lạnh) để hạ độ ẩm xuống ngưỡng an toàn bởi làm lạnh sẽ khiến không khí khô hơn.

Quảng cáo

Tóm lại:

Cách tốt nhất để tránh mốc là thường xuyên sử dụng trang thiết bị, bởi sử dụng có nghĩa là mang ra ngoài ánh sáng và nắng - sẽ có tác dụng diệt nấm.
Nếu bạn không sử dụng máy ảnh thường xuyên thì cần lưu giữ ở môi trường có độ ẩm trong tầm 35%-45%. Và thi thoảng cũng nên cho nó phơi nắng.
Nếu chỗ bạn ở quá ẩm thì cần phải có chống ẩm bằng hóa chất hoặc máy hút ẩm.

Starnt dịch từ:
http://www.beyondphototips.com/2008/10/19/humidity-fungus-and-cameras-problems-solutions/

Prevent Lens Fungus on Cameras - Perfect Camera Storage Humidity for Dry Cabinet

Ideal humidity level to set your Camera Dry Box to prevent lens fungus and maintain your camera body in good condition.
beyondphototips.com

Giải pháp thực tiễn

1 hộp nhựa có gioăng kín (thương hiệu Lock & Lock thì càng tốt) tùy kích cỡ , giá từ hơn 100k tới 300k – có bán tại Diamond Plaza hoặc các siêu thị, nếu mua loại hộp có cả ẩm kế thì càng tốt, giá khoảng 200-400k

Ẩm kế rời, giá từ vài chục tới hơn trăm ngàn

Gói chống ẩm silicagel rẻ bèo hoặc máy hút ẩm mini (khoảng 150k / chiếc)

Khoảng 4-500k là có thể rung đùi khỏi lo mốc rồi.

[relate] ẩm[/relate]
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang dồn tiền tính mua cái máy canon bán chuyên nghiệp mà thấy máy đã tốn thêm cái khoản chống ẩm này nữa híc mua cái này lại lòi ra cái khác ko bít bao giờ mới đủ đây híc híc
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Bài viết khá hửu ích cho ae nhíp ảnh. Thanks chủ thớt.
cupid091190
ĐẠI BÀNG
15 năm
em thích nhất cái hộp trên cùng nhưng bác chủ topic cho em hỏi cái hộp cuối cùng bác hay mọi người cso biết chỗ nào bán không ạ
paloma12
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em muốn mua cai hộp chống ẫm giông trong hình trên , có gì anh thanh chỉ chỗ e mua được ko
Không cần thiết phải dùng loại có ẩm kế lắm, chỉ cần lúc nào thấy nghi nghi thì vứt 1 điều thuốc lá vào thấy nó bị ẩm thì lấy hạt chống ẩm ra rang lên => dùng tiếp.
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
Lúc này mình để toàn bộ máy ảnh và ống kính ở sau lỗ thoát nhiệt của laptop nên cũng đỡ bị ẩm ướt (giải pháp tình thế thôi)
Cái này cũng phức tạp ghê nhỉ, đúng là một nghệ thuật chơi máy ảnh 😁
Dạo trước mơi mua cái máy ảnh D90 về, cứ để em nó ở ngoài hay trong túi đựng hoài thấy lòng cũng xót xa... em quyết định mua cái tủ Eureca 30 Lít về để máy và lens vô... bây giờ thiệt tình là yên tâm lắm... mấy bác nào chưa có tủ hay thiét bị chống ẩm thì nên đi mua về dùng ngay thôi... vì máy ảnh của mình giá cũng ko rẻ nên đc bảo quản tốt các bác ạ!

Rất hay khi thấy bác Starnt lập topic này, để anh em tinh tế có thể cùng nhau trao đổi về phương pháp chống ẩm cho máy ảnh!
dungladap
TÍCH CỰC
15 năm
mặc dù nhiếp ảnh ai cũng biết về chống ẩm nhưng bài này cho những người chưa biết và người mới vào thì quá tốt.
bài rất hay.
Mới sắm máy ảnh nên gặp bài của anh mừng như bắt được vàng. Bài dịch anh Thanh hữu ích quá.... Xứng đáng khao 1 chầu nhậu😁:D
Chẳng cần tốn kém gì cả.Em tận dụng tủ gỗ ở nhà,lắp 2 bóng đèn vô,mua thêm cái ẩm kế.Thế là yên tâm lúc nào cũng 40-50 lắm lúc nó thấp hơn 40 em sợ quá tắt đèn hihi
Cách của bác cũng tốt, nhưng nói đúng là hông khô chứ không phải hút ẩm, khí ẩm sẽ khô và sẽ nằm lại ở chỗ bám giữ đầu tiên mà không hút ra bên ngoài đc như máy hút ẩm... nói gì nói em thấy mua tủ chống ẩm là tiện lợi nhất, nhưng giá thành tủ thì còn hơi mắc 😃 nên một số anh em còn ngần gại khi chi tiêu ra để mua!
Em cứ làm theo cách các cụ ngày xưa vẫn hay làm bác à!Thời xưa các cụ nhà ta toàn vậy chứ đâu có tủ chống ẩm như bây h đâu ạ.Em dùng hơn 2 năm rồi,yên tâm lắm ạ.Các bé yên tâm nằm trong đó không sợ ẩm mốc gì nữa :rolleyes:
Cách làm của bác rất hay, nhất là nếu sử dụng bóng đèn tròn 10w màu đỏ còn có cả tính năng phòng mốc 😃.
lephuochai85
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ndrock2610 Bác nói như thánh
Ẩm kế (tàu) không quá đắt, chỉ bằng 1 chầu nhậu bình thường, nên không đáng phải tiết kiệm mà có khi lại hỏng việc lớn. Để có thể duy trì ẩm độ trung bình 35-45%

Dường như anh Thịnh - Giang Duy Đạt SG có hàng - thử phone hỏi nha
0985321998
Thanhxau
ĐẠI BÀNG
13 năm
:help::help::help:
Tôi đã làm theo hướng dẫn của các bác: 1 box nhựa nắp cao su kín + ẩm kế (của TQ) + 200mg hạt chống ẩm (Made from Hàng Hòm)
Tối thứ nhất: ẩm kế chỉ từ 70% (của phòng) xuống còn 25%, rút bớt trong hộp còn 100mg hạt chống ẩm
Sáng nay: chỉ số ẩm kế báo còn 20% có được không bác ơi?
Nghi nghi: ẩm kế rởm hoặc quá nhiều hạt chống ẩm....?
Lo quá, bác cho ý kiến tư vấn giúp với
Thank U trước nhá....!
stefanno7
ĐẠI BÀNG
15 năm
Có người chỉ em bỏ vào hộp rồi bỏ trà vào giữ ẩm rất tốt.

vì trà thật ra cũng là 1 trong những thứ hút ẩm mà, nhưng nó hút không khỏe bằng hạt hút ẩm mà lại mắc nữa, 1 cân hạt hút ẩm có vài chục k mà không biết bao nhiêu cân trà nữa. Mà dùng trà thì hộp hút ẩm trông như cái quan tài =)), không cẩn thận thì trà vụn bay vào máy ..
bác giang duy dat em có hỏi thử lâu rùi chỉ có mua nguyên hộp chống ẩm thì có chứ mua ẩm kế ko thì ko bán nếu bác có bán thì em qua lấy liền(HCM)
Lúc đầu tiên tớ mua cái thùng nhựa và vài gói hút ẩm ở Liêm Nga, sau rồi phi qua anh Thịnh mua cái hút ẩm chạy điện và ẩm kế rời ở anh Thịnh GDD SG. Có thể anh ta hết hàng mà thôi.
khoapc
ĐẠI BÀNG
15 năm
tớ chỉ mua hạt chống ẩm về bỏ vô cái áo gối bằng vải để vào trong tủ kính sau đó đặt tất các máy ảnh, ok lên và treo them cái đen cà na nữa đến giờ vẫn OK, ko thấy mốc meo đâu hết
Ngày xưa mình không rành lắm nghe các cụ chỉ lắp vào tủ kính nhôm cái bóng đèn tới 15W. Chụp xong thì cứ bỏ tất cả máy móc, ống kinh, đèn đóm vào tủ. một thời gian ít xài thì mấy cục pin đèn nóng quá bị chảy hư hết. Bây giờ chỉ dám xải bóng 5W, chụp xong thì tháo hết pin để ra ngoài rồi mới bỏ máy vô tủ, tăng cường thêm 1 hộp hút ẩm 2 ngăn của tàu thì mới thấy êm.
toan162
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em cũng vừa phang về 1 chú Eureka 30 lít. Quẳng em D80 cùi bắp vào đó mà nhẹ cả người, thỉnh thoảng ra nghía thấy độ ẩm là 35% mà yên lòng lắm lắm. Em ít dùng máy nên có khi 1 tuần cũng phải lôi em nó ra ngoài tủ bấm nhoáy nhoáy vài cái cho khỏi khô dầu các bác nhể! ^^
0880
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chà, em cũng đang muốn mua 1 cái ẩm kế mà ko biết mua ở đâu. Chắc bữa nào rảnh chạy ra chợ Dân sinh hy vọng có

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019