[Camera] Chống ẩm cho máy ảnh

starnt
23/4/2013 5:51Phản hồi: 225
[Camera] Chống ẩm cho máy ảnh
Camera tinh te chong am.JPG
Máy ảnh cũng như nhiều thiết bị điện tử / quang học khác sẽ sớm hư hỏng chập điện, mốc nếu ở môi trường độ ẩm cao trong một thời gian dài, đặc biệt là những khu vực nhiệt đới như ở Việt Nam. Bảo quản máy đúng cách giúp thiết bị. Tốt nhất là sử dụng máy thường xuyên, nắng sẽ giúp thiết bị không bị ẩm và có thể giết mốc trong ống kính, tuy nhiên nếu không sử dụng máy trong một thời gian dài thì nên lưu ý.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt:
  • Độ ẩm cần duy trì vào khoảng 35-50%
  • Giải pháp tủ chống ẩm cắm điện nguồn: tiện, chính xác nhưng đắt tiền
  • Giải pháp kinh tế: hộp kín + gói silicagel hoặc thiết bị hút ẩm và ẩm kế riêng
có thể đọc thêm bài đã đưa về chống ẩm
Cảm ơn zshop.vn đã hỗ trợ thực hiện video này
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có tiền cứ mua đồ ngon mà chiến thui, lần trước mua phải cái ẩm kế báo lởm làm mình cho bao nhiêu hạt hút ẩm vào làm bong luôn góc của cao su, xót đứt ruột :-S
Có một thắc mắc, nhờ ai có kinh nghiệm giải đáp giúp nhé.
Mình chưa có tủ chống ẩm, nhưng để máy trong phòng máy lạnh, thường để máy lạnh ở nhiệt độ 25 - 26 độ. hoặc hôm nào trời mưa thì mình cho máy lạnh chạy chế độ chống ẩm. Nhưng ko biết là chế độ đó của máy nó duy trì ẩm độ là bao nhiêu.
Mình xài máy lạnh DAIKIN Inverter.
@snicker740 Mua 1 cái ẩm kế đặt trong phòng coi, cái máy lạnh nhà tớ nếu chạy mát thì ẩm độ cũng khoảng 50-47% - nếu chạy chế độ chống ẩm (dehumidifier) thì chắc còn khô nữa.
@starnt Xài thế thì tốn điện lắm mà độ ẩm không bao giơ xuống dưới 45% được đâu
thanhvng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@snicker740 nói chung là đỡ ẩm hơn bình thường khoảng 10% chắc độ ẩm cỡ 70% 😃
hic, vậy mà trước em pm a Thanh hỏi hộp chống ẩm của em dưới 20% vậy có ổn ko, anh Thanh trả lời : vậy là Ok rồi. video lần này a Thanh lại nói dưới 30% khô dầu. tiêu e rồi T.T, bắt đền 😔
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh em có thể giới thiệu cho mình 1 cái tầm 1~2tr ko? Đó giờ chỉ cất trong phòng bình thường 😃
@inetvnn nếu bác ko có giàn máy hầm hố (nhiều body, chục cái lens) thì em khuyên bác nen xài hộp chống ẩm là ổn. 1 combo 500k đổ lại( bao gồm hộp kín chống khí, các gói hút ẩm, ẩm kế) 1 hộp trung bình giá 200 k đựng đc 2 lens fix 35-50mm, 1 body .1 lens kit.
phaitimvay
ĐẠI BÀNG
11 năm
@inetvnn Bác tham khảo hai con này,,, rẻ nhất trong dòng tủ rồi đấy !!
Tủ chống ẩm AIPO 38 lít
2.100.000 đ

Tủ chống ẩm AIPO 21 lít
Giá: 1.500.000 VNĐ
thang789
ĐẠI BÀNG
11 năm
dưới 30% , khô quá thì sao hả các bác
@thang789 Xem hết video hoặc bấm vào link ở cuối bài đầu, có câu trả lời
@starnt
Các bác cho em hỏi tí ah. Em mua 1 cái hộp chống ẩm 8L, khi đó nó không còn máy hút ẩm 8L nên kêu em mua cái máy hút ẩm 16L luôn,vì 2 cái cũng như nhau. Đem về bỏ vô thì độ ẩm xuống tới 30%, em muốn nó lên thêm 5% để vào mức 35-50% cho an tâm thì làm như thế nào ah?
Mong các bác chỉ giáo cho em yên tâm ah
Cách đơn giản là cho vào túi nylong mở miệng đặt trong thùng gạo.
Liệu có ok không các bác?
@ares13 cái thời bao cấp ngày xưa còn xài đèn dầu người ta vẫn làm vậy đó bạn, một tgian thì máy ảnh ko kết mình mà kết bạn với ... mọt
@Linhphamsaigon Ngày xưa thùng gạo mới hay có mọt chứ thời nay khó lắm
Gạo lúc nào cũng sẵn, mua khi nào chẳng được
Cứ làm tầm yến hết lại mua
Khô quá cao su vòng lấy nét rộp hết, cũng khổ
fine
TÍCH CỰC
11 năm
Em chẳng bao giờ bỏ vào tủ chống ẩm vì đơn giản là chẳng có.
Mỗi ngày chống ẩm đơn giản bằng vài shots thôi.
hachoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
bt mình hay để tầm 50 - 60%. tùy vào môi trường của nơi mình ở. Ngoài ra các thiết bị chống ẩm sẽ kèm theo 1 tờ hướng dẫn bao nhiêu % với thiết bị gì😃 các bạn nhớ xem qua
Cho em hỏi là tủ chống ẩm có rất nhiều thương hiệu khác nhau giá cũng khác nhau. Mà em thì chẳng biết loại nào là tốt vì em thấy có mấy cái tủ bề ngoài thì giống hệt nhau chỉ khác mỗi cái nhãn hiệu, mà giá cũng khác nhau. Thế em nên chon loại gì? (Em chỉ cần cái khoảng 20-30l)
Ở VN thì chắc chắn phải chống ẩm cho máy ảnh và ống kính rồi. Mình ở Melbourne, độ ẩm thấp (hiện là mùa thu độ ẩm 48%) nên chưa có cái khái niệm chống ẩm cho lắm.
Tu trước đến h chưa bao h để ý cái này. Chơi máy ảnh chẳng đơn giản chút nào cả!!!!!!
enterspeed
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em thì 1 hộp Lock&lock + 1 hộp chống ẩm mua trong Metro,(nghe mấy a hướng dẫn chỉ cần để vô khi nào nó tiêu hết chảy nước xuống dưới là thay).
Đang tìm mua đồng hồ đo độ ẩm mà chưa có 😕
@enterspeed nếu ở TPHCM thì bác chạy ra mấy tiệm bán thiết bị y tế đều có bán . còn nếu không bác chạy lại Tô Hiến Thành , dãy bên đại học bách khóa , chỗ đó rất nhiều cửa hàng bán thiết bị y tế .
enterspeed
ĐẠI BÀNG
11 năm
@baohen1510 Cảm ơn bác,mình ở tỉnh nên coi khó mua mấy thứ này,chắc khi nào vào TP sẽ mua sau. :p
Em vừa dính quá lens mờ và mốc rễ tre .
Rảnh việc tháo tung ra xem và lau bằng đủ loại dung dịch, thậm chí dùng cả máy làm sạch siêu âm của khoa mà ko ăn thua .😁

Ở VN khí hậu ẩm thì việc chống ẩm cho máy ảnh khá quan trọng, của cả đống tiền chứ chẳng chơi.
@nova_ck vậy là mốc ăn vào kính hàn nhiệt thì chịu rồi, lớp đó toàn coat, mốc thích lắm, chỉ còn cách rửa trôi coat ............
Cyclone.
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nova_ck rễ tre của bác bám trên thấu kính thuỷ tinh thì bác có thể dùng axeton lau dc, hơi phản khoa học nhưng thực tế đã chứng minh, hồi trước mình cũng tháo tung lens con S5IS ra lau= axeton kết quả mỹ mãn. tránh cho axeton tiếp xúc với nhựa
còn tủ chống ẩm có loại nào ngon bổ rẻ đẹp ko mọi người
@invest ĐƠN GIẢN - RẺ TIỀN - HIỆU QUẢ
Mình mua 1 cái hộp nhựa có nắp gài (không có joint cao su) rồi lắp 1 bóng đèn tròn công suất 5 w để vào giữa hộp, trên nắp còn khoan 2 lỗ nhỏ cho thông hơi. Bóng đèn có tác dụng sấy khô không khí. Mình dùng cũng 2 năm rồi không có vấn đề gì hết, ống kính thấy rất trong và sạch.
@invest có tủ chống ẩm Eureka mới đấy bác , các loại tủ chống ẩm khác thường lấy công nghệ Nhật Bản lắp rắp tại Trung Quốc nhưng tủ chống ẩm Eukera lại được lắp ráp tại Đài Loan bác ạ
@LÊ NGỌC TRUNG 59 bác ơi gio ai còn dùng như vậy nưa không an toàn đâu. thế mất điện thì bác làm thế nào
springC
ĐẠI BÀNG
11 năm
Miền Bắc thời tiết rất ẩm, trời nồm. ko chống ẩm thì đi máy ảnh ngay. Máy mình bị ẩm nên khi chụp (ko bật đèn Flash) trời tối là ảnh bị Rỗ, đen:mad:
@springC anh Thắng 83 đây chú Cường ơi.
Các bác cứ theo em vào siêu thị mua cái hộp thức ăn có viền cao su đậy khoảng 40 +40 rồi mua vài viên chống ẩm vứt vào .
khoảng 1 tháng đem ra chụp 10-20 slot cho nó duy trì máy tháo pin thẻ nhớ mỗi thứ 1 bên cho máy là ok thôi
cứ rãnh rãnh lấy ra chụp vài shot là ok rùi. Bị móc meo thì nên dùng tia cực tím chiếu vào, chứ dùng nước lau chùi thì hiệu quả ít. Có đk nên tậu 1 tủ hút thì an toàn hơn
Em mua máy là phải kèm ngay 1 cái hộp chống ẩm loại nhỏ (12l).
Vấn đề là kiểm soát độ ẩm cho nó hơi khó. Mấy hôm trời hanh, khô thì chả cần hút hiếc gì, để tự nhiên luôn. Những ngày bình thường thì độ ẩm ở miền Bắc mình cũng ko phải là thấp, cũng tầm 50-60%, cần phải bỏ máy vào để hút, mà chỉ khoảng 2 ngày là hạt lại gần no nước rồi, cứ phải để ý để cắm sạc khá ngại. Đã thế cắm sạc xong thì máy nóng bừng, bỏ vô hộp kín ngay lại sợ hại đến máy, mà để ngoài cho nguội thì nó lại hút ẩm ở bên ngoài. Với lại máy vừa làm khô xong mà bỏ vô hộp đóng kín thì nó hút mạnh quá nên độ ẩm tụt xuống còn 20%, lại phải he hé cái hộp cho không khí lưu thông. Có hôm hạt vừa no nước, mang đi cắm sạc thì trời mưa, cái ẩm kế nhảy lên 70-80% ngay (dù hộp đóng kín) 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019