[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (01)

starnt
7/6/2013 14:40Phản hồi: 111
[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (01)
camera tinh te su dung den flash.JPG

Đèn flash - cho dù kèm theo máy ảnh hay phải mua rời - là một công cụ hữu ích giúp người chụp chủ động hơn trong việc chiếu sáng chủ thể. Biết cách tận dụng tối đa khả năng này sẽ giúp hình ảnh đạt độ biểu cảm tốt, đó là chưa kể tới việc hoàn thiện ý đồ nghệ thuật ở mức độ nâng cao. Có khá nhiều cách khống chế công suất, thời gian, thời điểm đánh đèn cũng như các phụ kiện biến đổi nguồn sáng cho hợp lý hơn.

Phần một sẽ nói về chỉnh đèn ở máy compact (nguyên tắc điện thoại cũng tương tự) các phần sau sẽ nói về sử dụng đèn rời và phụ kiện cho đèn.

Tóm tắt Video:

Trường hợp hậu cảnh quá sáng sẽ làm khuôn mặt tối tương đối, nếu chỉnh phơi sáng sao cho khuôn mặt đủ sáng thì hậu cảnh lại bị cháy, trong trường hợp này nên ép flash (forced flash/ fill flash) và điều chỉnh công suất đèn cho vừa khẩu vị

Trường hợp trong nhà khi đánh flash hậu cảnh thường tối tương đối do đèn không với tới, nên tăng ISO lên cao một chút, (VD từ 500-1000) và tiếp tục điều chỉnh công suất flash cho vừa đủ

Đây là hình để tự động, đèn flash sẽ không tự chớp - khuôn mặt hơi tối so với hậu cảnh

Bật đèn - tự động công suất đèn

Giảm công suất đèn xuống 1 chút - hình hài hòa hơn

Trong nhà, đèn tự động - hậu cảnh bị tối sẫm không đẹp

Tăng ISO lên (trường hợp này là 800) máy sẽ tự động giảm công suất đèn làm cho hình hài hòa hơn

Quảng cáo

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

một bài viết rất hay. Thank bác Thanh 😃
Đợi mãi video về flash ^^
Em đã thử và thành công. Hồi trước chụp compact ghét nhất là mở flash nhưng mà bây giờ mọi chuyện đã khác. Cảm ơn anh Thanh.
__Ryan™__
ĐẠI BÀNG
11 năm
like mạnh, bài viết hay quá, e phải áp dụng ngay và luôn mới được.
Quá tuyệt, giờ thì em đã hiểu nên xử lý với flash như thế nào ở hai bối cảnh hay gặp nhất!
Duy Thành.
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tiếc là máy mình không có chức năng tăng/giảm công suất flash 😕
photokts
TÍCH CỰC
11 năm
@bucom2486 Flash rời hay cóc thế bạn 😃.
@Duy Thành. compact rất nhiều máy có tăng giảm flash nhé 😁
@photokts
Cóc bạn ơi! chỉnh thì vào đâu chỉnh được nhỉ? nhiều ảnh chụp flash thì đằng trước thì cháy sáng còn đằng sau thì đen thui.
photokts
TÍCH CỰC
11 năm
@bucom2486 Thường thì mình đo sáng Matrix
em chỉ đang lo cái vụ đánh trần nhà ^^ còn vụ này thỳ em rành ^^ do nghịch hư máy compact lun hè ^^
clip sau lam với dsrl hả a thanh, lót dép ngồi đợi, nghịch tới rồi mà chưa rành lắm
photokts
TÍCH CỰC
11 năm
Compact thì sao chỉnh cường độ flash dc vậy bác @@!
Đợi phần 2 thôi
liltjkay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con Canon A810 của mình cũng không có chỉnh công suất đèn, nên chỉ phụ thuộc vào iso thôi!
hay quá. biết them đc vài thứ nửa.
mà máy compact của mìh cùi. ko có chỉnh công suất đèn flash.
nhưng mà theo anh ấy nói thì tang ISO công suất đèn sẽ giảm hả mọi ng. xin giúp câu này.
cảm ơn mọi ng.
photokts
TÍCH CỰC
11 năm
@không biết
Cái này thì chỉ nghe bác Thanh nói. chắc có lẽ đúng 😃

IMG_0076 by forever_loveyou_ken, on Flickr
Vô cùng hay , sẽ áp dụng ngay. Thanks chủ thớt nhìu!!! 😃
hoanghainh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay thật, lâu nay e cứ nghĩ flash chỉ để trợ sáng thôi, chứ chả hiểu đc thế này.
N.E.M
CAO CẤP
11 năm
đt không đc như thế mỗi lần chụp flash điện thoại là chỉ muốn xóa luôn 😔
Chụp ảnh thật lắm chiêu, già đời chưa chắc học hết chiêu thức. Cảm ơn bác Dr Thanh.
DGFVN
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giờ mới biết cách điều chỉnh CS flash. Thank bài viết của anh Thanh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019