[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (04)

starnt
14/6/2013 17:27Phản hồi: 79
[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (04)
Camera tinh te chụp dep voi flash.JPG

Đèn flash rời khỏi máy ảnh sẽ cho hướng sáng chéo góc - cảm giác tự nhiên hơn giống như ánh sáng môi trường (mặt trời hoặc đèn trần / đèn đường ....) có nhiều cách để đánh đèn rời nhưng cách sử dụng hệ thống wireless flash sẵn có tích hợp trên máy ảnh kích hoạt bởi flash cóc là đơn giản và rẻ tiền nhất. Nhược điểm của hệ thống này là không hoạt động được ở khoảng cách quá xa hoặc địa hình phức tạp, nhưng thực tế trong phần lớn nhu cầu phổ thông thì hình thức này đáp ứng rất tốt.

Dĩ nhiên cách này chỉ áp dụng cho những chiếc DSLR có flash cóc và sản xuất gần đây như Canon 60D, 600D trở lên, Nikon D80 trở lên.

Hướng sáng từ phải sang

Hướng sáng từ góc trên trái đi xuống TMH_1062.JPG

(Kực kỳ nhiều tin tức và bài viết khác tại http://camera.tinhte.vn/ - đừng bỏ lỡ nha các bạn)
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoivtvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho em hỏi cái phần này . Lúc mình remote đèn flash rời , thì flash cóc nó có đánh theo không vậy các bạn .
@khoivtvn
Có thể chính cho phép flash cóc đánh như 1 nguồn sáng thứ 2, hoặc off nó luôn (off ở đây được hiểu là nó đánh cực nhẹ chỉ để kích flash rời / coi như không ảnh hưởng)
Trên clip, khi a bật đèn SB700 nó là channel 1 thì sao mình biết nó là Group B trên Body vậy anh?
@thinhcomputer
Cả đèn và cả body đều ghi rõ cả Chanel và Group, yên tâm đi.
tuanco
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chào anh, em đã theo dõi khá kỹ series này. Cho em hỏi là dùng canon thì body và flash nào có thể đánh kiểu như thế này và khoảng cách tối đa là bao xa cho kiểu đánh này ạ, flash chính có cần nhất thiết thấy ánh sáng của flash cóc không ạ. Rất mong anh trả lời giúp, em google mà ko thấy nơi nào nói rõ ràng cả
@tuanco
Bài viết ở trên đã nói body nào (từ đời nào trở lên và có flash cóc) có thể hỏi thêm cụ google về wireless flash (pop up flash). Nguyên tắc của nó là cái mắt của đèn flash phải nhìn thấy máy (pop up) và không xa quá 7-8m (trong nhà vì có nhiều tường nên có thể khuất 1 chút vẫn kích hoạt được)
Tính đặt câu hỏi mà mấy bạn ở trên đặt rồi. Cám ơn bác Dr Thanh nhiều 😃 . Àh những đèn Canon, Nikon, hay Nissin thì đời nào trả lên có wireless flash vậy bác Thanh :rolleyes:
pahy155
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em chụp ngại dùng flash lắm 😔...
@pahy155 bác giống mình, nhiều khi đem máy đi du lịch, đủ thứ để cầm, lại phải giữ máy ... mệt thiệt

Sẽ có trải nghiệm sớm 😃

Hi vọng coi xong series này thì hết ngại 😃
photokts
TÍCH CỰC
11 năm
Em dùng d300, cho hỏi chỉnh công suất đèn flash cóc được không ạ 😃
@photokts
Được. mượn tạm hình của anh Ken

Bấm vào nút đó và xoay bánh xe.
Bánh xe sau là kiểu đánh flash
Bánh xe đằng trước là công suất flash (bù trừ khi ở chế độ TTL) nếu muốn đánh công suất tùy chọn (manual) thì vào menu flash control - manual mà chỉnh
@starnt Em moi mua 7D. Không biết có chức năng điều khiển flas từ xa không
@nguyentuannb http://digital-photography-school.com/how-to-control-multiple-flashes-wirelessly-with-a-canon-7d/
Mới mua Yongnou 565EX sáng nay, kết hợp với Nikon D80 ngon lành cành đào, thanks starnt
ng2diep
ĐẠI BÀNG
11 năm
- Sao làm theo bác Thanh mà ko được? Tui dùng D7k1 và SB900, flash thì chuyển qua chế độ Remote rồi (thấy 2 đèn đỏ phía trước chớp oki) trên d7k1 vào MENU/ Custom Settings Menu/ Blacketting Flash (e) nhưng tới đây thì popup của (e) chỉ có (e1-Flash sync speed (thông số 1/250) là sáng thôi còn tất cả các option khác (trong đó có (e3- Flash cntrl for build-in flash) đều bị mờ đi nên tui ko biết làm tiếp tục ra sao? ấn vào (e3) thì nó thông báo " this option is not available at curent setting or in the camera's curent state". Phải chỉnh sao cho các option này use được vậy? Khi đó máy đang ở chế độ chụp Auto, nhờ các bác giúp, Thông cảm newbie mà, Tks
TB : Sau 1 hồi bấm bấm, chỉnh chỉnh trên máy khi tui chuyền qua các chế độ A, S, P, M chụp thì các options (e) hiện lên đầy đủ, đèn sb900 đã sáng cùng đèn cóc, nhưng các chế độ khác : Scene, Auto, effect thì hổng sáng là sao các bác?
a Thanh cho e hỏi e đang xài canon 550d với flash yongnuo 467 muốn đánh đèn như vậy có được ko. Thaks a
Các chế độ tự động hoàn toàn như Auto, Scene, Effects ... RẤT LÀ TỰ ĐỘNG ;) và người dùng nâng cao từ từ sẽ đi qua PASM để chủ động sáng tạo hơn.

Đọc kỹ ở trên có nói là từ 600D trở lên 😃
@starnt Đánh Wireless cũng không hẳn là phương pháp rẻ tiền nhất. Vì với 1 số dòng đèn cũ hoặc rẻ tiền thì ko có chức năng này,. Mà nó chỉ có chức năng nhại sáng. Hơn nữa, tưởng tượng nhé, bạn đi chụp ảnh hội đồng, ví dụ bạn cầm máy Sony Alpha và các đồng chí còn lại dùng Canon, hoặc Nikon, dĩ nhiên các đời đèn này sẽ ko tương thích ngược lại với con máy bạn đang dùng và bạn sẽ ko thể tận dụng COMBO đèn đó. Ý của tôi ở đây là ví dụ nhóm bạn của bạn có tổng 3 đèn, thay vì mỗi đồng chí dùng 1 đèn, thì ta có thể set 3 đèn này lại thành 1 Combo -> tạo nhiều hiệu ứng đánh đèn đẹp mắt. Lúc này phương pháp tốt nhất mà ta dùng là Nhại sáng, tuy nhiên để nhại sáng được tốt thì cũng khó lắm, vì tốc độ nhại thường rất thấp, khó bắt dính chuyển động -> bắt trật nhịp.

@ À sao anh Thanh ko nói về cái High Speed Wireless, khi đánh đèn với tốc độ cực cao ví dụ như 1/4000s chẳng hạn sẽ tạo ra những bức ảnh thú vị, chụp giữa trời đang nắng với Background sáng loà nhưng bức ảnh thu được lại là trên 1 nền đen tối thui 😁 Em đang quan tâm cái này mà dạo quanh thấy rất ít người chơi.
Ví dụ pic này:
@Quick2Silver_Mx
cái này là chụp kiểu thời trang dìm background xuống 2 3 stop rồi dùng đèn đánh sáng mẫu, cái này trên mạng chỉ đầy mà.
@t2k Nhưng không phải đèn nào cũng hỗ trợ đánh nhanh vs tốc khủng như vậy bác à. Mà vấn đề này mình cũng đang lăn tăn, 1 số đèn của Nikon rẻ hơn Canon vẫn có chế độ HS này, mà Canon thì ko có.
@Quick2Silver_Mx Tốc khủng này thì sb600 đã đánh dc rồi nhưng vấn đề tốc cao như thế công suất giảm mạnh nên sb600 vẫn ko đủ đánh sáng mẫu với tốc như thế ----> nếu chơi loại này mua lun sb910 công suất mạnh lại có hệ thống đèn trợ nét cho body tốt nhất, chụp đêm ko bao giờ out 😃

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk 2
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa có máy
Qua la dep
nhìn anh đeo kính ngầu quá
chụp chắc k cần đèn đâu 😁
thichlinux
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy chụp rõ quá. Thấy rõ mụn luôn 😁.