[Camera Tinh Tế] Máy ảnh dSLR - một số điều cần biết về ống kính (01)

starnt
27/11/2012 15:25Phản hồi: 224
[Camera Tinh Tế] Máy ảnh dSLR - một số điều cần biết về ống kính (01)
Khi quyết định chọn mua chiếc máy ảnh dSLR có nghĩa là bạn đã chấp nhận đầu tư một HỆ THỐNG bao gồm thân máy, ống kính và các phụ kiện, việc chọn thân máy đã mệt mỏi rồi, mà cân nhắc một (vài) chiếc ống kính cho mình còn nhức đầu hơn nữa với hàng loạt thông tin, thông số kỹ thuật. Camera tinh tế sẽ cung cấp cho các bạn một số thông tin cơ bản nhất hi vọng giúp các bạn đơn giản hóa quá trình trang bị vũ khí cho mình.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt:

Ống kit (kit lens) là ống bán kèm theo máy, cũng có bán rời, giá thành rẻ, chất lượng thân vỏ yếu nhưng chất lượng quang học cũng khá tốt, đảm bảo cho nhu cầu khởi đầu, máy crop thường bắt đầu bằng 18mm, hoặc máy FF bắt đầu bằng 24mm.

Ống fix (prime) là loại chỉ có 1 tiêu cự (một góc nhìn) ưu điểm: cho chất lượng quang học tốt tới rất tốt, độ mở (khẩu độ) tối đa lớn, thường rẻ hơn những ống zoom một khẩu độ.

Ống zoom là loại có thể thay đổi được góc nhìn (tiêu cự) - độ linh hoạt cao, nếu là loại một khẩu độ (khi zoom không bị thiệt sáng) thì khá đắt tiền.

Chọn ống zoom hay ống fix tùy thuộc phong cách cũng như túi tiền.

Ống normal (50mm) cho góc nhìn tương tự như mắt người, ống có góc nhìn rộng hơn (tiêu cự <50mm) gọi là ống wide, ống có góc nhìn hẹp hơn (tiêu cự >50mm) gọi là ống tele.

Ống wide zoom chỉ có góc rộng dưới 50mm, ống normal zoom: là ống zoom chứa tiêu cự 50mm, tele zoom chỉ có tầm tele trên 50mm.
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hề hề. Combo k7+Kit+ 50+ 55-200 là đủ cho newbie chưa bác nhỉ ?
@B.U.H|Kiss MÌNH CŨNG ĐANG DÙNG CON NÀY!
tumitoe11
ĐẠI BÀNG
11 năm
@son251186 Quá đủ 😁
Tất cả các tiêu cự trên đều được căn cứ theo tiêu cự qui đổi ra máy phim (full frame) đúng không anh starnt?
hic, đầu tư vào lens đôi khi còn đắt hơn cả body nữa, hic
Đó là lý do em khoái bác Dr.Thanh tiếp tục các bài hướng dẫn về dòng compact, hihi, để anh em vẫn tiếp tục theo đuổi được đam mê nhiếp ảnh mà vẫn vừa với túi tiền 😃
nhiều cái căn bản mà h em mới biết 😁
Rất hay cho những người mới chân ướt chân ráo vào như bọn em.
Mình thích NEX nhất
thainhat
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đi vào con đường đau khổ thật rồi,tiền thì ít mà cứ nhìn thấy lens ngon là không chịu nổi 😁
Như em dùng ống nikon AFS 18 70 thì tiêu cự trên đã đc quy đổi cho crop chưa hay vẫn chỉ đúng trên ff vậy bác starnt
@vietfull tiêu cữ ko qui đổi , chỉ có góc nhìn qui đổi thôi
macci
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietfull theo như mình biết thì các thông số trên lens là chưa quy đổi!
ljonh3art
TÍCH CỰC
11 năm
@vietfull có lẽ bạn hơi bị ám ảnh bởi tiêu cự trên crop va trên ff rồi.
thực chất bất cứ lens nào thì cũng chỉ có 1 tiêu cự thôi, mặc cho nó cắm trên body nào.
bạn chỉ cần biết lens đó tiêu cự bao nhiêu là đc, còn cắm trên crop hay ff thì cái khác nhau là góc nhìn thôi. còn tiêu cự của lens thì hoàn toàn ko đổi 😃
@ljonh3art phải nói đúng là bất kỳ lens DX hay FX mà cắm trên body DX đều phải x1.6 tiêu cự lên. ko thì cứ xách 2 máy ra cắm vào là cảm nhận khác liền
bó tay Nọc man
Cờ líp ngắn quá :eek::eek:, dạo này ít thấy bác ấy cười trong cờ líp nhỉ 😁:D
Mr.Fox
TÍCH CỰC
11 năm
Cảm ơn bác starnt đã cung cấp một số kiến thức về dòng DSLR, nhưng vẫn thích các bài hướng dẫn về dòng compact hơn. (Vì chưa có tiền để đầu tư 1 em DSLR)
@Mr.Fox thường thì nhiếp ảnh là hay gắn liền với DLSR rồi bác àh, compact thì thường để chụp ảnh với nhu cầu thông thường thôi...
tumitoe11
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shady2501 bạn hãy vào vnphoto và tìm ảnh của nguyeenthuyr nhé 😃 Và bạn sẽ thấy rằng nhiếp ảnh là chụp bằng bất kỳ cái gì chụp được ^^!
@tumitoe11 cùng là mem đó nếu chụp DSLR sẽ đẹp hơn dùng đt rồi bác, đừng nói ng đó cầm đt chụp đẹp hơn cầm DSLR cùng 1 thời điểm dc nhé ( cùng 1 người chụp)
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
mình luôn có thắc mắc là tại sao họ không làm những ống zoom có khẩu lớn, hầu hết ống zoom thấy khẩu 2.5 là lớn nhất rồi.
@phongvu thế có biết 50mm trên FF gọi là Normal , nhưng cũng 50mm trên crop 1.5/1.6 nguoi ta gọi là short tele ko , nếu ko qui đổi góc nhìn thì làm quái gì phải gọi ống 50mm trên crop là short tele , ăn gì mà khôn vậy .
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
@phongvu mình củng nghĩ nó bị hạn chế gì đó. Bác kia hỏi quá hay 😆 11-300 f1.4 thì bao lens mọi khẩu mọi tiêu cự 😃)
@namct_sn hạn chế về trọng lượng , giá cả kéo theo hạn chế nhu cầu thị trường nên cái lens 11-300 f1.4 ko bao giờ xuất hiện , chứ mà có ai đó chap nhận dùng cái lens nặng 30kg , giá 1tr USD thì sẽ làm dc !
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangnguyen85 mình nghĩ là không làm được cơ 😆 công nghệ thời nay chưa thể làm đc cái như thế.
"noọc man" là normal phải không anh starnt 😃
ống wide để chụp phong cảnh rộng phải không?
em chụp cảnh thì nên dùng ống kit nikon 18 - 105 mm được ko
và chụp chân dung dùng nikon 50mm f1.8 chất lượng ổn ko
tháng sau xúc con 650D về chiến mới dc.
conb
TÍCH CỰC
11 năm
@MrDuc2010 Hehe, thực tế là D5100 được đánh giá rất cao trên các diễn đàn. D5100 mới ra năm 2011 đã đạt giải bạc, trong khi 550D đã ra lâu rồi. Bác thử lên các trang so sánh xem thử khử noise, dải nhạy sáng xem thử ai hơn. 550d có hơn thì chỉ hơn mp thôi.

E quên 550d còn hơn ở chỗ có magic lảntern phục vụ cho quay film.
@conb Máy ảnh thì so chất lượng ảnh bác nhỉ, bỏ qua mấy cái linh tinh kia 😃. Xem nhiều nhận xét thì rút ra dc 1 điều, quay video, chọn 600D, chụp ảnh chọn d5100

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk 2
@MrDuc2010 Bác coi lại TIPA 2011 D5100 giải vàng nhé, thực tế thì D5100 vẫn chất hơn 550D và 600D về chất lg ảnh, cái này thực tế nó thế ko phải nói nhiều ;), thậm chí còn nhỉn hơn D90, bên vnphoto giờ vị trí D5100 đã dc khẳng định rồi. Bác đọc lời nhận xét ở 2 thời điểm khác nhau rồi lấy đó làm so sánh. Thời điểm 550D ra thì nó ko có đối thủ thật, nhưng sau 2011 thời thế đã đổi rồi 😃

www.tipa.com/english/award-details.php?iId=3145&sAward=Best%20Digital+SLR+Entry+Level

Http://snapsort.com/compare/Canon_EOS_550D-vs-Nikon-D5100

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk 2
@t2k 650D chất ảnh tốt hơn 60D tuy nhiên 60D chụp đã hơn 😁

Mua bộ kit điều đầu tiên là cho lên đường hết mua mấy cái ống prime zoom cơ 😆
bác dr.thanh ko chỉ pro camera mà còn pro karaoke.😃
Mãi thèm mấy em L của Canon!
Chụp mấy ống prime hơi mỏi chân nhưng phải công nhận xóa phông tê tái!
Nhờ cái topic về DOF của anh Thanh mà em biết canh hơn để DOF không mỏng quá ;).
các bác cho em địa chỉ tin cậy mua 1 con DSLR ,ở Đà Nẵng thì càng tốt ,,, em ở Quảng Ngãi ,,, giá khoảng 15 củ có đc ko các bác .. các bác tinh tế cho em ý kiên ... sao cho phù hợp với sở thìch đi du lịch của em thôi mà ,,, cùng lắm thì thỉnh thoảng chụp các người đẹp ... em có nhiều người đẹp lắm
Wow, gãi đúng chỗ ngứa...
Đang tính trước Noel sắm 1 em Canon 550D đêy...
Có điều gì em này hết sx rồi nên chỉ có body kèm lense kit 18-55mm IS chứ ko có bán body only...
Thôi, mới tập tành thì cứ lense kit đa dụng mà quất...
Sau này lên tay và có kiến thức-kinh nghiệm thì tính sau...
Nhà sx họ cũng tính cả rồi: lense kit 18-55mm ngon bổ rẻ, phù hợp với new user, mua 1 cái là đủ hàng họ để chụp, cả túi Canon và thẻ 4GB...
Vả lại ko lậm quá! Chơi DSLR tốn kém khủng khiếp, đặc biệt là lense...
Canon 550D và lense kit là cũng đủ an phận thủ thường rồi, ít nhất 3 năm...
@MrDuc2010 550D có thể là tốt nhất trong phân khúc của nó, nhưng bác đem D90 vào so sánh lại là không đúng, vì D90 thuộc một phân khúc khác. Thậm chí D90 còn nhỉnh hơn 60D xét trên tiêu chí chất lượng ảnh.
http://snapsort.com/compare/Canon_EOS_60D-vs-Nikon_D90
http://snapsort.com/compare/Canon_EOS_550D-vs-Nikon_D90
Tất nhiên tất cả chỉ là thông số kỹ thuật, còn vấn đề về người chụp nữa. Tôi đã thấy nhiều người cầm DSLR vẫn xài các chế độ tự động và không biết gì về các khái niệm cơ bản nữa 😃, một dạng chơi thiết bị cho oai vậy.
@MrDuc2010 Mấy cái review chỉ mang tính tham khảo tại thời điểm đó và trong cùng dòng hoặc cùng phân khúc giá cả. 550D thật sự tốt nhưng đừng vì cái thông số mà đánh giá là gần bằng 7D. Mang 2 máy ra chụp cùng 1 thông số ảnh và lens, chất lượng khác hơi bị xa. Cảm giác chụp giữa 550D với 7D cũng khác xa, pin cũng khác xa.

Mình dùng 60D chụp cũng gần hơn 20K tấm hình rồi (gần 2 năm), tỷ lệ lật cái màn hình ra vô chắc cũng 10K lần chứ chẳng chơi nhưng tới giờ nó vẫn như lúc mới mua.
conb
TÍCH CỰC
11 năm
@fRenzy Bác làm gì mà lật màn hình ghê vậy @@. Máy e lâu lắm khi nào chụp sát đất ko bò đc e mới lật 😆.
@conb Thì lúc chụp lật vô, lúc coi thì lật ra. Chụp vài lần lại mở ra xem 😃). Nói chung đã test rồi ko sao đâu mà sợ, thoải mái đi. Mấy cái 60D nó để cho khách test ngoài store, để chắc cả năm bao nhiêu người lật ra lật vô mà thấy vẫn ngon lành cành đào mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019