Canon 650D hay Nikon D5200 ???

hieutransaigon
17/1/2013 2:29Phản hồi: 25
Mình cũng ở tỉnh thôi, do cũng thik chụp ảnh nên cũng ngâm cứu dc 1 thời gian ngắn rồi. Chỉ khuyên bạn nên tìm hiểu kĩ về DSLR rồi hãy quyết định mua con nào
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng ở tỉnh thôi, do cũng thik chụp ảnh nên cũng ngâm cứu dc 1 thời gian ngắn rồi. Chỉ khuyên bạn nên tìm hiểu kĩ về DSLR rồi hãy quyết định mua con nào
tks bạn nhiều lắm, mình đã tìm hiểu cũng nhiều, và đã lâu rồi, nhưng do yêu công ghệ, nên ko biêt mua gì thôi hai máy trên điều có điểm mạnh, ở chỗ mình người ta chơi nikon d700 nhiều, nikon d5200 giá còn cao ưu điểm có 39diem net, canon có cảm ứng có vẽ dễ chơi hơn cho người mới, lấy nét lai chưa biết nhanh hơn nhiều ko, hơi nguyên về nikon hơn vì dòng entry có vẽ nikon được đánh giá cao, còn về doanh số thì canon khỏi bàn, nhưng doanh số ko có ý nghĩa lắm ở đây
Sau một thời gian tham khảo các rum về máy ảnh thì mình đã quyết định "cưới" em Ni D5200, mình đã nhờ một thương gia đặt mua trên một site của nước ngoài với màu "độc" là màu Bronze, nhưng giá khá "chát" khi phải chấp nhận chi ra 21.5 chai do hiện nay màu này rất hiếm hàng. Ngày 31/01 hàng sẽ về VN. Hehe ! image.jpg
nikon thôi bạn. hơn nhiều mặt đấy. nhất là cái lấy nét
Nếu nói về tính năng thì sony A57 đánh bại tất cả 2 con này, nhất là khả năng chụp liên tiếp (12 shot/sec) và tốc độ lấy nét, hơn nữa giá cũng mềm, menu theo chuẩn quốc tế dễ đọc dễ dùng.

Trong dòng entry level thì mình nghĩ nên sử dụng Sony A57, một bước chuyển tiếp khá tốt và cũng dễ dùng, cũng như dễ tìm hiểu hơn với những người mới. Về chất lượng ảnh thì bên nào cũng như nhau thôi, mỗi thằng có điểm mạnh riêng, nhưng entry của canon vs nikon bị cắt giảm một số tính năng điều chỉnh so với các dòng cao hơn, bên sony thì khá đầy đủ nên dễ tìm hiểu khi bạn muốn tập thực sự.

Khi lên đến dòng bán chuyên (Canon 7D, nikon D300, Sony A77, A700, pentax K-5, vv...) và dòng chuyên nghiệp thì lại cần xem xét đến tính năng hãng nào phù hợp mình nhất, hệ thống điều khiển, tiện dụng và khả năng đầu tư cho ống kính, vv... Lúc này nếu bạn tập luyện cẩn thận và có kinh nghiệm rồi thì sự lựa chọn cũng dễ dàng hơn.
khongtuvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vote cho Nikon 1 vé, màu bronze gắn lens đen vô nhìn hụt hẫng :p
Máy đã có rồi, bây giờ mình muốn mua 01 cái len chụp góc rộng vừa chụp phong cảnh, vừa chụp được trong phòng, giá tầm 300 obama. Nhờ các bác tư vấn giúp "gà" với.
khongtuvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
chia vui máy mới cùng bác :d
Tamron 17-50 f2.8 VC.
Tokina 11-16 f2.8.
vu khiem
ĐẠI BÀNG
11 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp