Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Canon G10 - yêu và ghét

starnt
27/11/2008 7:33Phản hồi: 32
Canon G10 - yêu và ghét
Luminous-landscape là một website rất hay về nhiếp ảnh mà tôi thường tham khảo. Những bài tiểu luận ở đó thực sự có chất lượng cao và đáng để người ta suy ngẫm. Bài viết gần đây về chiếc máy ảnh Canon G10 cũng vậy

http://www.luminous-landscape.com/reviews/kidding.shtml

Xin tóm tắt lại như sau

Michael H. Reichmann là một nhiếp ảnh gia có gần 50 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực nhiếp ảnh. Trong một đợt chụp thử nghiệm ông đã chụp so sánh Canon G10 (500$) với hệ thống medium-format Hasselblad P45+ trị giá 40.000$ (BỐN MƯƠI NGÀN ĐÔ LA MỸ)

Ông không khỏi giật mình khi đôi lúc không phân biệt nổi file nào là từ chiếc Canon ngắm và chụp và file nào từ chiếc máy cực kỳ chuyên nghiệp - trừ khi soi thật kỹ từng điểm ảnh một. Ông quyết định xử lý file RAW từ 2 máy một cách tốt nhất sử dụng Lightroom 2.1 rồi in bằng máy in Epson 3800 và giấy Ilford Gold Fiber Silk khổ 13X19 inch (siêu A3)

Với khoảng 1 tá hình chụp từ 2 máy ảnh, ông yêu cầu 7 nhiếp ảnh gia, chuyên gia in ấn và thương mại (tổng cộng 200 năm kinh nghiệm trong nghề) phân loại đâu là ảnh chụp từ máy ảnh A, đâu từ máy ảnh B. Và kết quả là ... chẳng ai đúng quá 60% - và tổng kết cuối cùng cả nhóm là 50 /50.

Chỉ tới cuối cùng, một số người mới nhận ra nhóm hình có độ sâu trường ảnh mỏng hơn là chụp từ máy medium format, ấy nhưng một số người lại thích hình từ G10 bởi độ sâu trường ảnh lớn tạo cảm giác rõ nét hơn.

Đương nhiên Canon G10 làm sao thay thế được hệ thống chuyên nghiệp 39Megapixel nhưng qua thực tiễn trên cho thấy sự tiến bộ đáng kinh ngạc của dòng máy compact.

Kết luận: khi đi chơi dã ngoại tác giả sẽ bỏ G10 vào túi cái đã.

Đoán xem cái nào chụp từ Hassy cái nào chụp từ Canon.

Quảng cáo

Mới hôm qua thôi khi tôi dạo qua dpreview - một website quá nổi tiếng về máy ảnh số thì ôi thôi . G10 trong phần đánh giá chi tiết lại chỉ được Recommended chứ không phải ở bậc cao nhất Highly recommended.

http://www.dpreview.com/reviews/canong10/

Trong kết luận của Dpreview điểm yếu nhất của G10 cũng lại là ... chất lượng hình ảnh. Dpreview đánh giá rất cao G10 ở ISO tối thiểu 80 nhưng không thể chấp nhận được 1 chiếc máy ảnh tới NĂM TRĂM ĐÔ LA mà nhiễu quá nhiều khi chụp ở iso trên 400. Đặc biệt khi có 1 kẻ thứ ba chen vào đó là Panasonic LX3 với ống kính khẩu lớn, độ phân giải thấp hơn để xử lý nhiễu tốt ở ISO cao.

Vẫn là Canon G10, được đánh giá bởi 2 website nổi tiếng và chuyên nghiệp, nhưng kết quả lại là một yêu một ghét. Tại sao vậy? Đó là sự khác biệt về kỳ vọng và thực tế sử dụng giữa hai nhóm mục đích tương đối khác khác nhau. Reichmann của Luminous Lanscape thì chẳng bao giờ thèm đẩy iso lên còn Dpreview thì iso 80 không phải là tất cả - G10 phải chụp được khi thiếu sáng.

Quảng cáo

Hàng ngày, mục Máy Ảnh Số liên tục phải "đối mặt" với những câu hỏi - tôi nên mua máy ảnh nào? Tất cả các đánh giá cũng như nhận xét chỉ mang tính tham khảo và không nhiều giá trị nếu như nó không được soi vào chính nhu cầu và khả năng của bản thân người chủ máy ảnh tương lai.

Nếu bạn là người dễ tính thì ... dĩ nhiên chẳng cần tìm hiểu sâu quá làm gì. Chiếc máy ảnh Sanyo 1,5 triệu cũng có thể làm khối bạn kinh ngạc 😁 :D :D
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoan hô bài của bác Thanh, nhờ đó em mới biết ảnh chụp từ Nokia tại sao không bị từ chối khi đăng báo :d

Vậy là có thể bỏ túi nhiều máy chụp đẹp hơn Hasselblab đi kèm vài lens Carl Zeiss 😁
Lâu quá mới ghé qua Tinhte, bài viết của bác Starnt hay quá. Đúng là khi trang muốn mua một thiết bị nào thì yêu tố tiên quyết để lựa chọn vẫn là "nhu cầu" của người dùng. Cảm ơn bác Starnt về bài viết nhé.
Đang tính chiến em G10, thấy bác nói thế thì làm thôi.
dorian
ĐẠI BÀNG
15 năm
G10 tuy bề ngoài xấu nhưng nó mạnh thế ko bik
Em lại thấy bề ngoài của nó rất chắc chắn và đẹp chứ ko hàng mã như bọn ixus
Đúng là mỗi người 1 ý thích khác nhau, với mình thì G10 khỏe khoắn, nam tính, nó đẹp theo trường phái classic. Mình chưa cầm trên tay G10 nhưng G7 người em của nó thì sở hữu rồi, thiết kế tinh tế, chắc chắn, cho cảm giác yên tâm về độ bền và chất lượng, hệ thống điều khiển thông minh và đầy đủ cho cảm giác pro khi sử dụng. Chỉ vì hạn chế về khả năng sáng tác mình mới chuyển giao cho BX, nhưng chưa khi nào mình thôi thích nhìn ngắm nó.
Bạn thử cầm nó trên tay mà xem, mát lạnh và đầm không giống như cầm mấy em PnS khác.
Chất lượng chụp thì khỏi chê, với ánh sáng đầy đủ, dòng G cho nước ảnh đẹp không thua bất kỳ DSLR nào, chụp Macro và chân dung rất tốt,chỉ hạn chế khi chụp thiếu sáng cho độ mở ống kính bị giới hạn và tốc độ đáp ứng còn chậm, ống ngắm nhỏ khiến bạn ngại phải nhìn qua nó,liveview không cho bạn cái nhìn chân thực về vật thể chụp.
THeo mình...máy ảnh xịn không phải là yếu tố quyết định của một bức ảnh đẹp. Vẫn là bộ não và con mắt của người chụp mà thôi.....quyết định tất cả mọi đều......
😁 Mới test em này hôm qua ở Tấn Long, bề ngoài nhìn pro lắm , màn hình lớn, màu sắc đẹp và đáp ứng nhanh.
Giá 520$ tại VN xem ra, mua Nikon D40 vẫn có lý hơn nhỉ
longbungbu
ĐẠI BÀNG
15 năm
tất nhiên là với người có kinh nghiệm thôi chứ ngày trước em mua 450D chụp thua S3IS đấy, tại gà quá mà
G10 chụp là quá đỉnh rồi với mức đầu tư ban đầu kg nhiều như những dòng 400D or 450D.
Bài viết hay quá, đề nghị bác Thanh làm giúp thêm 1 bài về Sony H9 để em đỡ tủi thân vì ít người xài máy này quá, chắc không phải ai cũng thích chụp hình ban đêm như em (có hồng ngoại, hihihi...)
Chúc anh chị em diễn đàn 1 ngày mới thật vui.
Mình cũng xài Sony H9 đây, nhg chưa bao giờ dùng chức năng chụp ban đêm cả ... he he ... chỉ thích Closeup chim , hoa, bướm , ong ... thôi!
pro-k
CAO CẤP
15 năm
bổ sung

nói medium-format Hasselblad P45+ là sai, ko hề có cái con máy này trên đời

người chụp dùng hệ thống Hassenblad H2 kết hợp với Digitak back Phaseone P45+ mới là chính xác.

bản thân các hệ thống Digital medium format nó có 3 phần rời nhau

Ống Kiếng(lens), thân máy(body), lưng máy(digitals back)

ống kiếng để làm gì thì mọi ng đã biết
Thân máy : thì chỉ đảm nhiệm các chức năng setting về ảnh trong khi chụp, và hệ thống ngắm nằm trên body
lưng máy(digitals back) mới là linh hồn của bức ảnh vì cảm biến nó nằm ở đây và thuật toán xử lí ảnh cũng hoàn toàn dự vào Digitals back

do đó trong 1 hệ thống máy digital medium format thì cái Digitals là đắt nhất cái body và ống thì rẻ hơn rất nhiều, nhiều người cứ lầm tưởng cái máy Hassy đắt là do body

bản thân cái lưng máy (digitals back) vẫn có thể lắp vào các body máy medium format đời xưa vẫn chụp dc nếu nó đúng ngàm.

với các máy medium format ngày xưa thì digitals back chính là hộc đựng film 😁.

hệ thống máy trên phải nói là do cái digitals back của Phase One, cái đó ngày mói ra khoảng 39k $.

thật sự thì Hasselblad H2 cả bộ vẫn có digitals back của chính H2, nhưng xài tác giả đã nâng cấp lên phase one P45+ rùi.

đó cũng là 1 cái hay của medium format, chỉ nâng cấp digitals back để tăng cảm biết và chất lượng hình ảnh chứ ko nhất thiết phải mua cả máy mới.

1 số hãng sản xuất lưng máy (digitals back) : Hasselblad,Aptus,phase one,sinar, mamiya (em biết dc nhiu đây không hiểu còn hay không)

và có vẻ như Phase one là dẫn đầu trong dòng digitals medium format
Chỉ chụp ở ISO thấp, dùng máy DP1 của SIGMA, giá cũng chỉ hơn G10 1 tý ...
Xài bán chuyên nghiệp thì G10 là lựa chọn quá tốt rùi, giá cũng phải chăng cho chất lượng hình ảnh tốt. Nói chung kg có điểm gì đáng chê cả.
dòng compact, thậm chí G9 hay G10, đều chụp tối ko flash rất ẹ.Chỉ cần màn đêm buông xuống là biết tay nhau ngay. Với tầm ~500$ cho con G10 quả thật là hơi phí, để dành mua 1 số dòng entry - dslr mình thây hợp lý hơn
siberia
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tiệm Anh Đức - Đà Nẵng đang bán G9 giá 800$ 😁 G10 ở HCM bán 500$ mà đắt gì
thích con g10 này nhưng ko đủ tiền. ko biết g10 tốt hơn (trong thực tế, ko phải trên thông số kỹ thuật) g9 nhiều ko
G7, G9, g10 đều tốt như nhau, chỉ trang bị thêm 1 số tính năng và thay đổi chút bề ngoài
Nhìn chung dòng G rất pro và bền.
minhai
TÍCH CỰC
15 năm
Con này là lựa chọn tốt cho những ai đã có 1 chú DSLR và muốn có thêm 1 trợ thủ gọn nhẹ sơ cua hoặc có nhu cầu chụp trong gia đình.
Chứ với giá của G10 thì đầu tư cho D40x hoặc D60 rồi lên lens từ từ sẽ thích hợp hơn cho ai muốn tập tành cái nghiệp cầm máy..
lexus_ldn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em cũng đang định kiếm một em G10 nhưng thấy các bác nói LX3 em lại phân vân, nhưng theo quan điểm cá nhân và mục đích chỉ chụp ảnh gia đình thì em thấy con G10 trông chắc chắn và Pro hơn LX3.

À mà em thấy một số cửa hàng ở HN bán con G10 chỉ tầm 450USD, quá rẻ so với giá của đại lý chính hãng.... Tại sao vậy các bác, mua ở những cửa hàng này máy có ổn không ạ?
Yên tâm chứ bác, đó là hàng xách tay mặc dù không được "chính thống" như hàng hãng nhưng chất lượng thì như nhau. BH cũng tốt vì thật sự là ở VN muốn sửa thì ngay ở hãng cũng phải chuyển ra nước ngoài (Sing chẳng hạn) để sửa thôi. Hoặc với những hỏng hóc nhỏ thì order linh kiện ở hãng về rồi sửa, còn mua ở CH thì cũng vẫn bh nhưng hành hơn bảo 😁
các bác ơi em vừa mua con canon g10 hangd xách tay japan. nhưng quả pin của nó lại là madein china ko biết như vay nhà hàng có bán lừa mình ko nhỉ.theo em nghĩ đã xách tay thì cả quả pin cũng phải đồng bộ của nó chứ nhỉ ,có bác nào biết tư vấn cho em với ạ
@bass09 không phải bị lừa đâu bác ah, Canon đã chuyển toàn bộ nhà máy sản xuất pin của mình sang Trung Quốc rồi, thế nên bây giờ pin cho tất cả các máy đều China
ảnh đẹp tuyệt, như hàn quốc ấy bạn nhỉ

---------
tag: ban giam doc, ghe giam doc , ban hop
ghe hop, noi that van phong

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019