Canon ra mắt máy ảnh EOS 70D: cảm biến 20.2 MP, lấy nét Dual pixel CMOS, có Wi-Fi, giá 1.200 USD

Trung Dt
2/7/2013 7:4Phản hồi: 148
Canon ra mắt máy ảnh EOS 70D: cảm biến 20.2 MP, lấy nét Dual pixel CMOS, có Wi-Fi, giá 1.200 USD

Mẫu máy ảnh DSLR bán chuyên mới nhất của Canon mang tên gọi EOS 70D vừa được giới thiệu sau gần 3 năm Canon đưa ra phiên bản EOS 60D. Là một phiên bản ở tầm cao hơn chiếc EOS 700D, EOS 70D gây ấn tượng với cảm biến 20.2 MP tích hợp hệ thống lấy nét Dual pixel AF thế hệ mới gồm 19 điểm tuỳ chỉnh. Hoà mình cùng xu hướng kết nối di động, EOS 70D hỗ trợ kết nối Wi-Fi để truyền tải hình ảnh hoặc sử dụng điều khiển từ xa từ smartphone cũng như máy tính bảng. Máy hỗ trợ dải ISO từ 100 - 12.800, có thể mở rộng 25.600 cùng tốc độ chụp liên đến 7 fps. Máy có giá bán khởi điểm cho thân máy là 1.200 USD.

EOS 70D được dựa trên thiết kế của EOS 60D nên không có nhiều thay đổi tỏng hệ thống điều khiển. Sự thay đổi dễ nhận thấy là phím kích hoạt chế độ Live View với vòng điều chỉnh chụp và quay giống với EOS 6D. Máy sở hữu bộ cảm biến CMOS 20.2 MP kích thước APS-C với bộ xử lý hình ảnh DIGIC 5+ (chưa phải là DIGIC 6), hỗ trợ dải ISO từ 100 - 12.800 và mở rộng 25.600. Trong đó ISO tối đa khi quay phim là 6.400. Máy sở hữu màn hình cảm ứng 3" ClearView II lật và xoay đa chiều giúp mang lại những góc chụp sáng tạo và dễ dàng cho người dùng.

Để tạo dấu ấn cho dòng sản phẩm mới, Canon giới thiệu hệ thống lấy nét gọi là Dual pixel CMOS tích hợp ngay trong cảm biến ảnh. Có thể xem đây là công nghệ lấy nét lai (hybrid AF) thế hệ mới của Canon. Mỗi một điểm ảnh đơn (là yếu tố nhỏ nhất để xuất tín hiệu hình ảnh) trên cảm biến CMOS kết hợp với hai photodiodes độc lập (thành phần chuyển đổi ánh sáng thành tín hiệu tín hiệu điện tử) để hỗ trợ khả năng lấy nét cùng với hệ thống Phase Detection. Dual pixel AF có thể phát hiện nhanh vị trí chủ thể cũng như chuyển đổi mượt mà giữa các bước nét mà không cần phải xoay chuyển hết một vòng chu kỳ lấy nét như công nghệ contrast AF. Một ưu điểm của công nghệ lấy nét này là nó có khả năng tương thích đến 1.035 mẫu ống kính EF của Canon và các hãng đối tác, trong khi hệ thống lấy nét lai trước đó trên EOS 650D, 700D chỉ có thể đạt hiệu quả tốt nhất với các ống kính có motor lấy nét bước STM.

EOS 70D có hệ thống lấy nét 19 điểm với tất cả các điểm là cross-type nhằm đem lại một khả năng lấy nét nhanh chóng và dễ lựa chọn cho người dùng. Hệ thống đo sáng 63 vùng với hai lớp giúp nhận biết chính xác màu sắc và vùng sáng của khung cảnh. Máy cũng có khả năng quay video độ phân giải Full HD 1920 x 1080 pixel, khả năng chụp ảnh HDR, tích hợp việc chuyển đổi ảnh RAW sang JPG trực tiếp từ máy. EOS 70D hỗ trợ kết nối Wi-Fi để truyền tải hình ảnh hoặc sử dụng điều khiển từ xa từ smartphone cũng như máy tính bảng.

Canon EOS 70D đã bắt đầu cho đặt hàng với giá bán 1.200 USD dành cho thân máy. Người dùng có thể lựa chọn bộ kit EOS 70D kèm ống kính EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 STM với giá 1.350 USD hoặc EF-S 18-135mm f/3.5-5.6 STM với giá 1.600 USD.

Thông số kỹ thuật cơ bản EOS 70D
  • Phân khúc: DSLR bán chuyên (semi-pro)
  • Cảm biến: CMOS 20.2 MP kích thước APS-C
  • Ngàm ống kính: EF/EF-S
  • Bộ xử lý hình ảnh: DIGIC 5+
  • Màn hình: LCD ClearView II 3" độ phân giải 1,1 triệu điểm ảnh, cảm ứng
  • Kính ngắm quang học: 0.95x, độ phủ 98% khung hình
  • ISO: 100 - 12.800 (mở rộng 25.600), quay phim tối đa 6.400
  • Hệ thống lấy nét: Dual pixel AF
  • Điểm lấy nét: 19 điểm với toàn bộ là cross-type
  • Tốc độ chụp: 7 fps
  • Đo sáng: dual layer 63 vùng
  • Quay phim: Full HD 1920 x 1080 pixel, định dạng MOV H.264, âm thanh PCM
  • Kết nối Wi-Fi
  • Kích thước: 139.0 x 104.3 x 78.5 mm
  • Trọng lượng: 675 g (chỉ thân máy

Nguồn: Canon USA
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như thế này mình sẽ mua con d7100 kkkk
giá ở việt nam không biết bao nhiêu đây, chắc cũng phải 2000$ phải không các bác
comment xém đầu😁
MÁy ngon giá tốt, bán con 600D mua con này mới được
mabu9669
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyennhattan45
trừ khi đại gia ko care $

nếu ko thì chúc mừng hiệp hội hiếp ảnh có thêm thành viên
reservado
ĐẠI BÀNG
11 năm
1.200 USD 😁 thế này thì 60D có rớt giá tiếp ko nhỉ ?
@reservado Mình nghĩ là ko vì body này tới 25tr, trong khi 60D bây giờ chỉ 14tr. Gần gấp đôi nên nó ko ảnh hưởng nhiều :D
@barrettroyal Alo cho hoi ở Hn mình muốn RINH con 60D thì mua ở đâu nhể!!! Ma sao body 60d là 14tr ah??? Thanks
@Luongngochieu1980 Mình ở sg. Các bạn trên cũng có ghi ra 1 số nơi rồi bạn tham khảo nhé 😃. Body 60D kẹp nách bg max là 14tr thôi. Quá đẹp và vô địch phân khúc này :p
Mua chi cho lắm vài ba bữa chán lại quăng lông lốc ra.
jayzu2512
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hey911 cái này chỉ dành cho người đam mê. chắc là bác chưa xài dslr bao h

xài 60d có nên nâng lên body này ko nhỉ ?
@ste7en9x91 mua con này để mua 5 mark II ngon hơn chỉ 1,3k
giá này mình nghĩ đến 7d hoặc 5dm2 hơn.. xách tay ngon bổ rẻ
@Sonltt quá chuẩn.......có tiền thì có quyền làm gì thì làm, chả phải ăn cướp của ai cả....nếu ai thấy cần lên thì lên, cần xuống thì xuống...
ntkiddy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Sonltt Ngay từ đầu topic vấn đề đang nói đến là giữa 5dm2 và 7d

Về cái thứ nhất mà bác nói, bỏ qua cái yếu tố con người, còn về trường hợp cực đoan như bác nói là chụp thiếu sáng, tốc độ cao thì 7d và 5dm2 có gì khác biệt nhiều và đáng kể không ạ?

Còn về cái thứ hai, đúng là ai có tiền thì cứ việc chơi. Mình chỉ nêu ý kiến về vấn đề một mem hỏi rằng đang phân vân giữa 7d và 5dm2, và mình gợi ý là 7d thì có gì là không đúng không ạ? Chẳng nhẽ sau này mỗi lần có ai phân vân giữa 7d và 5dm2 và nếu ai tư vấn 7d là bị chém tơi tả như bác đây sao? Bác chịu khó động não chút, nếu là dân có tiền và chịu chi, dĩ nhiên người ta sẽ chọn cái 5dm2 vì giá nó cao hơn gần gấp đôi, và đối với họ giá cao hơn tức là có cơ hội thể hiện hơn, lúc này người ta không còn quan tâm về giá nữa.

Nếu bác chịu khó đọc topic từ đầu thì sẽ biết được mình đang tư vấn giữa 7d và 5dm2, chứ không phải so sánh giữa fullframe hay crop. Và lẽ dĩ nhiên, ai chả biết fullframe lúc nào chả hơn crop, giống như 2 lớn hơn 1 vậy.
@ntkiddy
uh bác nói đúng, về cở bản là mình cũng đồng tình với bác hehe
Cơ mà cá nhân mình, một người dùng nghiệp dư (chụp ảnh cho vui) thì sẽ ko chọn cả 2 con đó, lý do là 1 con mới ra bị đội giá cắt cổ, 1 con thì quá to nặng và có một vài điểm hơi lạc hậu hehe 😁
@KenKuroppy 6D là em út trong dòng FF của canon....7D là anh cả trong dòng crop của canon.......thế thôi....crop dù sao vẫn là crop như 7D được cái là dòng dual sensor........nói chung 7D em đang dùng cảm thấy rất tốt, các bác nào dùng rồi chắc biết, theo em thấy 7D không thua kém bất kỳ ai cả......
michi24
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy là sau 3 năm trung thành với em 60D sẽ tiễn em lên đường và đón vợ mới rùi!!!
@michi24 Để tiền lên luôn 6D chứ nâng lên 70D làm gì vậy bạn? Không có ý nghĩa lắm, lại quá tốn kém.
@fRenzy bác nói thế ko ổn....theo quan điểm của em đây là nâng cấp sáng giá....người dùng bình thường không cần dùng FF đâu, tốn kém lắm, dùng FF bác phải trang bị khá nhiều thứ....còn con 70D này hệ thống 19 AF vs hệ thống lấy nét mới ko cần ống STM là em thấy rất sáng giá rồi....người dùng nghiệp dư như em không cần thiết lắm phải dùng FF, em vẫn dùng 7D mà không lên 5dm3....em cảm thấy tiền đó đầu tư vào lens hay hơn.....cái giá của 70D sẽ giảm thôi, bác không phải quan tâm....từ 50D lên 60D em thấy mới là không ý nghĩa....quan điểm cá nhân của em dựa trên nhu cầu thôi, nếu nhu cầu của bác cao hơn thì sẽ thấy không phù hợp....
@shady2501 Đồng ý quan điểm của bạn tuy nhiên mình vẫn thấy 60D vẫn còn chụp ngon, nâng 70D mặc dù có nhiều tiện ích hơn nhưng về chụp ảnh thì nó ko thay đổi nhiều.
down_load
TÍCH CỰC
11 năm
@michi24 Bác nói thế nào chứ sao lại đổi trong dòng 2 số làm gì, lên 1 số hay sang nikon, pentax cho sướng 😁
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
11 năm
ngon quá nhỉ
Quá ngon

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
60D của e đã trở thành đồ cổ 😃
bt_mis
ĐẠI BÀNG
11 năm
@allstreet Hix, mới chơi chưa đc mấy tháng 😔
Các bác nào mơ thiết kế kim loại như Canon 50D có lẽ hơi thất vọng. Nhưng phải công nhận chiếc này làm những người muốn mua 7D phải suy nghĩ lại.
Thôi tạm thời vui vẻ với 60D. giờ có lên thì lên hẳn FF chứ crop làm chi nữa
Bonjours
ĐẠI BÀNG
11 năm
Già rụng hết răng rồi không biết có mua nổi không @@

Gửi từ chiếc điện thoại bàn 'quay tay' 😔(
Không bao giờ mua DSLR có màn hình lật xoay thế này. Chỉ dành chụp live view -> a-ma-tơ chơi được.
KytoSai
TÍCH CỰC
11 năm
@baocongxuan Làm gì có tật giật mình 😆 ( ủa mà câu nào mình giật mình vậy ta) , chả có giật mình gì ở đây hết, tôi là người chơi không chuyên cậu bảo tôi kô phải nhiếp ảnh gia hay gà thì tôi cũng chịu, chả quan tâm.

Chỉ là cái định nghĩa , lật xoay = amateur nó vớ vẫn không tả nổi, cậu đang đưa ra một định nghĩa mới cho những người dùng máy ảnh đấy !

Cụ thể thế nào cậu cứ xem các comment phân tích của mọi người ở mấy trang trước. Xem cái tư tưởng của cậu nó có chính xác không.

Tôi stop, 2 comm đã đủ ý rồi.
@baocongxuan Màn hình lật xoay hỗ trợ quay video ở góc tầm thấp và tầm cao khá tốt đó bạn, khi đó màn hình xoay là một sự hỗ trợ rất tuyệt vời 😃
@thaicuong2909 Đồng ý với bạn...mình từ 60D=>6D cũng cảm thấy hụt hẫng vì ko có lật xoay........
toanck7
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baocongxuan nếu không thích thì đừng mua, mi là cái quái gì mà chê người ta a-ma-tơ. Thế ta chê lại những kẻ chơi không có màn hình xoay lật là a-ma-tơ thì sao? Mi có miệng mi nói người khác họ cũng có miệng họ nói.
Nhat_Huy99
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đang dùng 60d và cảm thấy hài lòng với nó ... nếu có đổi thì sẽ lên dòng 1 số chứ lên 70d ko đáng!
... Nhưng mọi dự định chắc phải chờ khoảng 2 năm nữa mới có $ rước em nó về 😃
@Nhat_Huy99 Dĩ nhiên lên fullfram phải khác rồi bạn ơi, 70D đánh mạnh vào tính năng thời thượng hiện năng, bạn cứ nghĩ đi, một có một con tablet, dùng nó điều khiển chụp ảnh rồi post fb liền thì sẽ như thế nào, giới trẻ nghiện FB thích điều này.
tuyệt
đối thủ trực tiếp của D7100
tuy nhiên còn phải đợi thực tế hoạt động của nó xem thế nào, chứ cái hệ thống lấy nét lai trước của Canon là hơi chậm hơn các đối thủ khi làm việc ở chế độ liveview
ASin1268
ĐẠI BÀNG
11 năm
60d ngon bổ rẻ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019