Chỉnh các thông số trên máy ảnh (Sony compact)

starnt
14/7/2013 8:37Phản hồi: 70
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thì như vậy nên nếu bật luôn thì kể cả bác ko chụp chân dung nó cũng nháy trước vài nháy-> tốn pin mà lúc bác nhấn chụp 1 lúc nó mới chụp thật (tại nháy khoảng gần 1s)
Zoom quang thì là chỉnh tiêu cự r bác, zoom số thì mới ko là tiêu cự, tiêu cự và khẩu độ có liên quan với nhau ra sao em ko rõ lắm, bác có thể tham khảo tại đây xem sao:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=38803&page=1

Bác thích chấm to thì so con 1020 với 5dmark III đi, con đấy cũng có 22 chấm thôi =)) hoặc so với con sony rx1 hoặc leica cũng đặng, nó cũng là compact =)) thật sự là nhiều người khen chứ cái hình chụp của 1020 đấy nhiễu quá, ko thể so với mấy cái hình kỷ niệm lớp ngày xưa bọn em chụp bằng compact gì của sony có 8 chấm. Ở mảng điện thoại thì đúng là ghê chứ so với compact tầm trung chắc chưa ăn đc.
@nguyen_huy_hai
Đang nói Zoom quang đó bác. Khi nào vượt quá zoom quang thì máy sẽ tự nhảy qua zoom số. Càng tìm hiểu càng rối 😕
@arnova Có gì mà rối đâu bác, nó tăng tiêu cự cỡ mà chưa đủ to thì nó zoom luôn ảnh cho bác thôi =))
Thật ra phần cho ánh sáng đi qua tạo bởi lá khẩu là f/tỉ lệ - phần mở ra của các lá khẩu, khi bác tăng tiêu cự mà lá khẩu giữ nguyên vị trí thì tỉ lệ phải tăng theo. 😆
@nguyen_huy_hai bác trên tay 1020 rồi hả? 😁
@Thanhsmile21101992 Có lô lốc hình chụp mẫu trên diễn đàn mà, hình nào mà hơi tối là nhiễu tùm lum 😃
hiepbuncb
ĐẠI BÀNG
11 năm
E hỏi phần đo sáng với a Thanh
Khi nào cần đo sáng toàn khung,đo sáng 1 điểm..........
sammyvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có hướng dẫn cho Canon không anh ơi
Dường như bác chỉ đọc lướt, đã có dẫn link ngay ở bài đầu.

Khi bối cảnh sáng đều đều chỗ sáng chỗ tối ngang nhau thì đo toàn khung
khi phần chung tâm khung hình to to và có vẻ như chênh sáng với chung quanh thì đo ưu tiên trung tâm
khi phần mình cần đo sáng đúng nó nhỏ xíu, lệch sáng rất lớn với chung quanh thì đo điểm trúng vào nó.
malepro
ĐẠI BÀNG
11 năm
😁...........................................
Cung ko nhiều lắm nhỉ, mấy kỹ thuật cơ bản này mần 1 lúc là cũng đc, Nhưng máy ảnh loại này, quan trọng nhất là làm tn chụp đêm đẹp ý, có bác nào biết ko 😁
Compact Sony thì nói "KHÔNG"
Bác Thanh giúp em với.em mới xắm em sony alpha 57.nhưng khi chụp đêm hình toàn bị nhòe,rung.dù em có dùng chân máy.có lần em nghe Bác nói là phải tăt chế độ chống rung trong máy khi sử dung chân máy.Nhưng em ko bít tắt thế nào,vì máy em là bản nội địa,toàn chữ Nhật với chữ Hán thôi.em ko dịch nổi.Mong Bác chỉ giáo.Cảm ơn Bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019