Chợ nón Gò Găng - Phiên chợ đêm của nón lá và đèn dầu ...

muctau
16/5/2010 1:10Phản hồi: 12
Chợ nón Gò Găng - Phiên chợ đêm của nón lá và đèn dầu ...
Em mượn vài câu ca dao nói về Bình Định để vô đề cho loạt ảnh em chụp về phiên chợ này,trong chuyến đi đưa gấu mẹ và gấu con nhà em về quê ngoại.....
"Gò Găng có nón chung tình
Ở đây có thiếp một dạ với mình mình ơi"
Em về mua vải chợ Gồm
Gò Găng mua nón phiên Chàm anh vô"
Sau khi dò hỏi giờ bắt đầu của phiên chợ từ những ngưới hàng xóm từ chiều hôm trước,sau đó em làm vài ly rượu Bầu đá cùng mấy anh em họ hàng,em cài báo thức ,và đi ngủ sớm để ko lỡ giờ họp của phiên chợ.
Đúng 3h em dậy và lọ mọ vác máy ra chợ.
Trước mắt là 1 ngã ba hẻm( gọi là chợ nhưng chợ chỉ họp ở đầu 1 con hẻm cạnh quốc lộ 1A gần thị trấn Gò Găng)
Những ngọn đèn dầu lung linh trong đêm và những bóng người ngồi đứng lố nhố trước mặt em...

Em bấm vài phát ở đầu chợ .
Những thương lái, mối, sẽ thắp 1 cái đèn đầu và ngồi trên cái đòn( cái ghế nhỏ) chờ những người chằm nón mang nón đến bán.
1.

2.

3.

Còn tiếp...

---------- Post added at 08:05 AM ---------- Previous post was at 08:04 AM ----------

4.
Giao dịch
Các mối bắt đầu thu mua nón ,họ kiểm tra chất lượng nó bằng mắt dưới ánh đèn dầu leo lét .

Quảng cáo

5.

6.

Còn tiếp ....

---------- Post added at 08:05 AM ---------- Previous post was at 08:05 AM ----------

Nón trao tiền trả ....
7.

Quảng cáo

8.

---------- Post added at 08:06 AM ---------- Previous post was at 08:05 AM ----------

Tạm kết thúc với giao dịch mua bán nón ,em vác máy đi vào chợ,trong chợ thì ko có bán nón nữa mà chủ yếu mua bán nguyên vật liệu để làm nón lá .

Lung linh những ngọn đèn dầu ...
9

10.

11.

---------- Post added at 08:07 AM ---------- Previous post was at 08:06 AM ----------

Đây là cây giang dùng để chẻ nhỏ là nan và khung sườn cho nón ....!
12

13.

14.

---------- Post added at 08:07 AM ---------- Previous post was at 08:07 AM ----------

15.
Em chụp tấm này mà giật mình"nếu lỡ cái đèn này nó ngã thì sao ........

16.
Nguyên chợ thắp đèn dầu,lại có ánh đèn pin.

17.
Có cả cửa hàng phục vụ ăn uống nữa (đây chắc bán bánh hỏi quá )

---------- Post added at 08:08 AM ---------- Previous post was at 08:07 AM ----------

Phiên chợ vẫn tiếp tục với nhiều đèn dầu hơn.
18.

19.

20.
Mua bán kim và chỉ khâu nón ....!

---------- Post added at 08:09 AM ---------- Previous post was at 08:08 AM ----------

21.

Trời hửng sáng mọi ngườii bắt đầu thu dọn hàng hóa kết thúc phiên chợ .Lúc này là khoảng 5h sáng ....!
22.

23.

---------- Post added at 08:09 AM ---------- Previous post was at 08:09 AM ----------

Em tiếp....!
Để có những chiếc nón ra đến phiên chợ thì có 1 phần nào công sức của những người như thế này ....!
24.

Nhìn người đàn ông này chẻ nan mà em khâm phục thật sự (ông ta bị mù hoàn toàn 2 mắt ,hay tròng mắt chỉ còn lại 2 đốm trắng long lanh),ông chỉ cần ngồi chẻ 1 buổi sáng là có thể chẻ ra số nan cho bà vợ chằm nón cả ngày,ông ta chưa bao giờ chẻ vào tay bao giờ .Càng khâm phục hơn khi mấy đứa trẻ hàng xóm gọi ông ấy là "cái danh bạ điện thoại sống" của xóm, vì ông ta có thể nhớ và đọc vanh vách hơn trăm số điện thoại bàn và di động của tất cả những người hàng xóm,ai đi vắng ,hay mất sim điện thoại,muốn kiếm và gọi cho ai thì cứ tìm ông mà hỏi ....?
25.

26.
Và có cả bàn tay khéo léo tỉ mĩ của những ngưới phụ nữ ....!

---------- Post added at 08:10 AM ---------- Previous post was at 08:09 AM ----------

27.
Và có cà bàn tay của cô gái trẻ ....!

28.
Em kết thúc loạt ảnh ở đây bằng vài tấm hình không gian của buổi chằm nón ở 1 gia đình ....!

29.

Cám ơn các bác đã bỏ chút thời gian xem ảnh ........!
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phóng sự và ảnh quá hay, hmmm, ước gì mình được như anh ấy.
Cảm ơn bác đã kỳ công chụp và chia sẻ với anh em. Tấm 22,23 và 3 tấm cuối đẹp bác ạ. Tấm 27 em thích nhất
Ảnh mang tính phóng sự cao ,thanks bác 😃
Nhớ nick muctau rồi ..... ....! Hình của bác đẹp quá.......!
các ảnh đều rất đẹp ,thích nhất ảnh 26 . đó là sự phối hợp hài hòa giữa nội dung ,ánh sáng và bố cục. một ảnh đẹp đầy tính nghệ thuật. cám ơn bạn đã chia sẻ.
mấy tấm cuối đẹp quá
Thanks Bác muctau, hình của bác đẹp và rất "phóng sự", em thích ánh sáng của mấy tấm cuối, em cũng ở Bình Định mà chưa bao giờ biết đến cái chợ Nón "độc" vậy,hôm nào về quê phải đi nghiên cứu mới được, em đang ở Tp.HCM nếu hôm nào bác rảnh mời bác làm vài li Bầu Đá giao lưu (nếu bác ở TP), rượu nhà em lúc nào cũng sẵn.
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ảnh chụp quá đã, thích chất phóng sự của bạn.Riêng mấy ảnh cuôi mình thấy bạn sắp xếp rõ quá hehehe.Cám ơn dã cho xem bộ ảnh phóng sự rất đã.Mình cũng là gốc Bình Định cũng có biết nón Gò Găng nhưng lần đầu thấy ảnh chợ nón.Chúc bạn có nhiều phóng sự ảnh hơn nữa để mị người cùng thưởng thức.
Ảnh hay quá, nhưng trùng lặp hơi nhiều. Ở một góc độ nên chỉ có một tấm thôi bác ạ, để chùm ảnh của mình có chất lượng và người xem không bị loãng. Chúc bác có thêm nhiều ảnh đẹp!
Hic cho non go gang nay ngay cho nha minh ma, tu nhien duoc may bac lang xe len thay tu hao qua...hihi..hoi gio o do thay binh thuong qua, dau nghi no lai dep the nhi...anh em ai muon ghe do mot lan thi phone cho minh..o mien phi tham quan cho biet,tai nha minh o do ma...SDT :0935014972, Chiec non lam cong suc ton nhieu nhung khi ban thi gia thap lam...nhung em thay hanh dien vi no la cai dac biet co mot khong hai..chi co phien cho o cho em moi co hihii
Loạt ảnh hay quá! Thanks bác đã chia sẽ !
Ảnh và văn dẫn kết hợp thành một phóng sự khá hay 😁, cứ mỗi lần xem một tập ảnh phóng sự của các bác lại được mở mang thêm nhiều điều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019