Chụp đẹp hơn với đèn flash (07) - Lựa chọn Nissin

starnt
26/6/2013 8:49Phản hồi: 52
Chụp đẹp hơn với đèn flash (07) - Lựa chọn Nissin
camera tinh te chụp dep voi den flash nissin.JPG

Một giải pháp khác cho đèn flash rời đó là đèn Nissin, thương hiệu nhật sản xuất tại Trung Quốc, Nissin cung cấp những giải pháp đèn khá mạnh và có những dòng rất cao cấp giá cũng không hề rẻ phục vụ nhu cầu chuyên nghiệp (độ bền cao công suất mạnh và liên tục) tuy nhiên những chiếc dòng trung cấp cũng có thể mang lại tính năng tốt với giá cả tương đối hợp lý.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video:
  • Hai chiếc dòng trung và dòng chuyên nghiệp này có kích thước khá gần nhau, trọng lượng cũng không chênh nhau đáng kể
  • 866 có công suất mạnh hơn 622 một khẩu, và chỉnh cường độ đèn với những bước nhỏ hơn
  • 866 có chiếc sub-flash giống đèn Metz - giúp cho 1 nguồn sáng thứ 2 khi flash chính quay lên cao
  • Khe pin của 622 thiết kế theo kiểu nạp từng cục thông thường trong khi 866 nạp bằng khay 4 cục giúp thay nhanh hơn
  • 866 và 622 đều có khe cắm PC-sync, tuy nhiên chiếc 866 còn có cổng USB để nâng cấp firmware và dây nối với battery pack để chụp liên tục tốc độ cao
  • Dòng professional sử dụng bảng điều khiển LCD trong khi chiếc 622 chỉ có vài phím điều khiển với đèn LED
  • 2 đèn đều có thể đánh wireless TTL tuy nhiên chiếc 866 cho độ tùy biến mạnh không khác các đèn chính hãng trong khi 622 chỉ cho phép 1 kênh duy nhất là Group A Channel 1
  • Ngoài ra 866 còn có rất nhiều những yếu tố chuyên nghiệp hơn như đèn trợ nét mạnh hơn, đầu đèn cứng hơn, modeling flash, bracketing, và cả túi vỏ bán kèm cũng tốt hơn.
Cảm ơn Zshop.vn đã hỗ trợ thiết bị thực hiện video này​
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giữa YN và Nissin thì bên nào xài ngon hơn nhỉ các bác. Em có tầm 3tr, nên đầu tư con nào hay hơn ?
Ezio
TÍCH CỰC
11 năm
@ste7en9x91 Vote nissin 😃
@ste7en9x91 Nissin đi bác, em đang đánh quá là đỉnh luôn
Các bác cho em hỏi E-TTL với TTL khác nhau ở điểm gì ạ.Em vào setting phần tinh chỉnh đèn Flash có 2 chế đội TTL như vậy,ko rõ là chọn thế nào cho máy và đèn đo sáng chính xác
nemodn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng đang phân vân giữa Nissin Di622 với Yongnou 568EX. Hai con này giá tiền ngang nhau. So về độ ổn định thì Nissin hơn nhưng về tính năng thì Yongnou hơn. Khó nghĩ quá 😔
Bác starnt tư vấn giúp em với nhé. Em lâu lâu mới dồn đủ 3,5tr mua đèn nên không muốn hên xui :(
winxp83
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nemodn Đã từng fân vân nhìu như bạn nhưng cuối cùng chọn Nissin vì bị tư vấn đèn Nissin sài bền hơn. Hiện giờ vẫn ko tiếc với lựa chọn của mình, đèn Nissin 622 chỉ có nhược điểm là hồi đèn hơi chậm và hay kêu "tít tít" trong quá trình gắn (nghe khó chịu)
Thai 1080
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đánh giá mà thấy có vẻ a.Thanh chê 622 nhiều quá. Nhất là khúc cuối khi nói về cái bao đựng kèm theo.
Chào cả nhà.
Em hiện tại có con Nikon nhưng đang tính tậu thêm 1 con canon. Vậy nếu đầu tư Flash để đánh TTL mà dùng chung cho cả 2 Đèn có ko? Hay có thiết bị chuyển tiếp nào ko ah?
Nếu ko có TTL thì M cũng đc. Miễn là dùng chung cả 2 máy.
Không thể đánh TTL 2 hãng khác nhau cùng một lúc vì cơ chế điều khiển khác nhau, còn nếu dùng trigger/receiver sóng ngắn thì phải chơi Manual. mấy loại này bán đầy rẫy trên thị trường.
@starnt Vậy nếu dùng SB-24 có ổn ko anh?
@masupilami_A3 😃 chẳng biết trả lời sao nữa

Lựa chọn cá nhân - sau khi đã đọc cả hai bài / no comment 😃

ETTL đi
Tam 3tr thi mua cai nao ha anh?

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
David.Le
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tôi đang dùng Nissin 622 Mark II, nói chung là khá hài lòng. Điểm yếu là chân đế bằng nhựa nên có cảm giác không chắc chắn, đầu đèn không có cơ chế khoá như đèn chính hãng nên hơi bất tiện khi xài Lambency (hơi nặng).
Ở Việt Nam có mì Nissin kìa. Bọn này bành trướng ghê thật😃
Stuart
TÍCH CỰC
11 năm
Ông Tây này minh hoạ sành điệu nè, đẳng cấp có khác, bác cu Hiệp nhà ta toàn là lúa với thóc không à.
Tính mua 1 em mà lăng tăng quá. Chưa quyết định được nữa!
Khi nào gắng lên cái smartphone....🆒

Sent from my GT-P1000 using Tinhte.vn
NISSIN là thương hiệu của hệ thống phanh đĩa trên xe máy...
nãy cũng cool nhỉ
terran
TÍCH CỰC
11 năm
Tưởng Nissin chỉ sản xuất mì gói thôi chứ :eek:
bác thanh dạo này tích cực quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095