Chuyện cái camera xoay Oppo N1

tuanlionsg
7/1/2014 18:44Phản hồi: 168
Chuyện cái camera xoay Oppo N1

Oppo N1 có cái camera xoay 206 độ và có chế độ phơi sáng có thể hiệu chỉnh chậm nhất là 8 giây. Đó là hai điểm khác mà các camera của các điện thoại khác hiện tại trên thị trường không có. Cố gắng tạo ra những chức năng mới là một chuyện, hiệu quả thực tế của chúng lại là một chuyện khác. Camera có thể xoay tìm góc, thực tế có giúp đơn giản hoá khi chụp những góc khó hay sáng tạo hơn không? Tốc độ màn trập chậm nhất 8 giây thì người chụp có thể thêm được gì cho việc chụp ảnh? Đã có bài đánh giá sơ bộ về N1 rồi, mình đã cố gắng khai thác xem hai chức năng này và có vài chia sẻ với anh em.

Xoay 206 độ
Về cấu tạo phần cứng, hãng công bố nếu xoay trung bình 40 lần/ngày thì tuổi thọ hệ thống xoay là 7 năm. Tức là nếu cứ 1 phút rưỡi xoay 1 lần và 7 giờ/ ngày tức là khoảng 280 lần/ngày thì tuổi thọ là 1 năm. Chốt bản lề laptop truyền thống, hoặc máy ảnh nói chung và camera phone nói riêng, hễ bộ phận nào dịch chuyển vật lý khi hoạt động đều luôn luôn là thử thách trong thời gian và mặc nhiên tạo nỗi lo lắng chính đáng cho người dùng. Oppo chấp nhận sự thử thách này cho chính họ để được gì?

• Camera xoay từ sau ra trước một vòng cung 206 độ theo trục ngang, khi ấy không còn khái niệm camera trước và camera sau, chỉ có một camera và chất lượng ảnh là như nhau.
  • Camera xoay được sử dụng như một bộ phận khởi động Camera khi màn hình off hoặc đang chạy bất kỳ chương trình gì.
  • Camera xoay tạo cảm hứng hiếu kỳ ở nhiều góc nhìn một cảnh vật, thực tế cho thấy những góc đặt máy sát nền đất (góc thấp), góc đưa tay lên (góc cao) thực sự là có sự tiện dụng và tạo cảm hứng cho những ai thích góc ảnh lạ.

Phơi sáng 8 giây
Chúng ta dùng từ "phơi sáng" ở đây cho đúng trào lưu từ ngữ nhiếp ảnh hiện tại muốn nói là "thời gian phơi sáng của cảm biến ảnh", hoặc "tốc độ màn trập". Về lý thuyết, tốc độ màn trập chậm nhất cho việc phơi sáng cảm biến ảnh của N1 đến 8 giây là một cố gắng cho camera trên một chiếc điện thoại. Nhưng thực tế thì sao? Ngoài việc tuỳ chỉnh tốc độ này, bạn không hề được tuỳ chỉnh gì khác, cụ thể là ISO và dĩ nhiên là độ mở ống kính (luôn cố định f/2.0 trong mọi trường hợp). Chẳng hạn bạn chọn tốc độ màn trập là 4s, giả sử đúng sáng đủ sáng thì khi đó ISO100, F/6.3 chẳng hạn, nhưng N1 vẫn luôn mở khẩu F/2 và ISO tự động cho là thấp nhất ISO100 thì ảnh vẫn dư sáng. Nếu ở hoàn cảnh ánh sáng đêm, chẳng hạn đúng sáng là ISO100, F/2.0, 8s (ISO thấp nhất, khẩu độ cố định, thời gian phơi sáng lâu nhất của camera), thì ảnh cũng khó có thể đẹp. Đây là hạn chế chung của camera phone, vì ống kính không có lá khẩu, các tia sáng đèn đêm không sắc nét và tạo thành "cục sáng" thay vì tạo tia sáng lung linh.

Vậy, 8 giây phơi sáng của N1 có thể chụp gì đây?

Màu sắc N1
Màu sắc của bức ảnh vẫn là tiêu chí quan trọng. Oppo N1 cho ra sản phẩm là những bức ảnh thiên màu film cổ điển, loại Velvia. Khi chụp một bức phong cảnh, màu sắc sệt sệt đậm đậm, không tươi sáng như màu ảnh của các máy hiệu khác. Mỗi hãng đều có công thức riêng cho việc chế tạo camera và hệ màu đặc trưng của mình. N1 có lẽ phù hợp với thể loại phong cảnh kiến trúc, sinh hoạt vỉa hè đời thường, thật là khó để có một bức "tự sướng" hay chân dung có màu tươi vui sắc màu.

Chúng ta nên nhắc lại với nhau rằng Oppo rất tự hào về công nghệ thuật toán xử lý Pure Image với hy vọng đạt đến kết quả là những bức ảnh giống với thế giới thật nhất. Thực tế, ảnh từ N1 có màu sắc khá trung thực, nhưng rất khó cho tham vọng một cảm biến ảnh bé có thể cho kết quả ảnh tốt hết các điều kiện về màu, tương phản, chuyển màu, độ mịn ảnh ở mọi hoàn cảnh ánh sáng phức tạp. Tuy nhiên, ở hoàn cảnh ánh sáng tốt, ít có độ chênh sáng, vật thể không phẳng lì, N1 cho ảnh tốt, màu ấn tượng.

Chế độ HDR của N1 có vẻ chưa hoàn thiện, thuật toán chồng hình chưa thật sự suôn sẻ trong khá nhiều trường hợp ánh sáng. Panorama của N1 đảm bảo có ảnh đẹp nếu các vùng sáng trong khung không có sự chênh lệch quá lớn; N1 cho phép chụp pano ở tư thế máy đứng, khung hình rộng hơn.

Quảng cáo

Tấm sau, vùng sáng lệch là khó cho N1 rồi! Nối ảnh không thành công.

Không đồng nhất khả năng thiết bị với chất lượng ảnh, nếu thiếu một số yếu tố quan trọng khác, trong đó có sự sáng tạo của người chơi. Và, giống như đọc một cuốn sách và tiêu hoá nó khác với đọc xong, khai thác tận dụng hết khả năng của một chiếc máy ảnh đang sở hữu, là điều cần.

168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrlingling
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dù sao e thấy vẫn đẹp hơn con ip4 của e 😔 thèm mà đạn ít quá
@manhcuongc88 bạn này nói chuẩn...mấy bác kia toàn chém bừa....nếu như các bác ấy nói thì nhiếp ảnh gia chả cần phải sắm lens khủng với máy khủng để mưu sinh, chưa kể mua máy rẻ vs lens rẻ còn mau hoàng vốn nữa
fireantd2d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuongbkhn đừng đứng núi này trôg núi nọ bạn àk. m mê iP (từ iP4s ttrở về trướk mà chỉ có iPod để dùng). bn đừng wên iP4 là đỉnh r đấy nhé :v
dragon9549
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PassionMobile XZ Android 4.3, không khác gì bác nhé 😁, nói chung e thấy One chụp fast shoot nhanh hơn nhiều nhưng ảnh thấy vẫn khá tốt k khác single shot
dragon9549
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PassionMobile bạn đọc kĩ lại nội dung mình đăng đi nhé, mình k hề khoe bất cứ thứ gì cả, mình chỉ nói quan điểm của mình mà thôi
Tóm lại k có máy nào chụp xấu, mỗi người có 1 nhìn nhận riêng
Thân bác 😁
tranduymb
TÍCH CỰC
10 năm
Cũng ngon đấy
duyduc1504
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chụp ảnh có vẻ ngon hơn HTC One hikhik T___T
@kientran31
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duyduc1504 chắc hơn nhiều
MTHAI
ĐẠI BÀNG
10 năm
đẹp đấy
Đúng biết cách chụp cái nào cũng cho hình đẹp,mình cầm chụp thấy cũng bt,mà lên tt các bác chụp đẹp khủng,đổi sang 1020 e chụp cái nào cũng đẹp 😃
quá đẹp, kết nhất góc camera đa năng với cả phơi sáng 8s
ộp pồ rất sáng tạo , mình thấy các sản phẩm họ làm ra đều có kiểu dáng ổn chạy mượt ,cảm nhận đầu tiên là vậy , còn bền hay ko thì phải 1 time nữa mới phán được , nhưng ộp pồ mà ra nhiều sp ổn như này thì chiếm được cảm tình người dùng vn thôi
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
chụp mấy cái chữ viết bằng đèn hay quá. có ai chỉ mình với. chụp bằng phone thôi. =)
@nhonvaduong những camera smarthphone nếu ko hỗ trợ phơi sáng mà ép nó phơi như xài app FV thì hại máy vô đối nhé!
@honghai12a1 Có j đâu mà hại bác, cũng như bác xem video thôi, không decode đc bằng HW thì ta decode bằng Software 😁 như nhau cả
@MrMinimum DSRL phơi riết còn banh nói chi là cam này! bác cứ thử tải FV về phơi 15-30s xem cái máy của bác có nóng như than hồng ko? :D xem video thì chả xi nhê gì cả! :D
@nhonvaduong Đt bác phơi sáng được ko đã
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@honghai12a1 camera 360 cho iP5 có chế độ phơi sáng 1s thì phải. làm được ko bạn?
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Quá đủ cho nhu cầu bình thường
Thực sự thì phơi sáng hay xoay 206 vẫn chỉ là chiêu pr cho sản phẩm! ko có lắm ý nghĩa thực tiễn!
@honghai12a1 Thành thật khuyên bác : dùng rồi hãy phán nhé
Kid14112
ĐẠI BÀNG
10 năm
Một thiết kế phá cách để tạo ra điểm nhấn cho sản phẩm của mình, nhưng không biết cái trục xoay camera có được như hãng nói không, chứ xài mà không xoay thì thôi rồi.
hameln
TÍCH CỰC
10 năm
ảnh cô gái dựa tường rêu cầm nón hình như có biến 😁
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
@hameln Hình như nhiều người cũng nhìn thấy và nghĩ như thế mỗi tội ko phải :3
chuotnhat72
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hameln bác hại em phải quay lên nhìn , ko phải lộ hàng đâu bác , góc áo mà . híc :D
đẹp chứ bộ ;)
nhìn cái camera xoay này làm mình nhớ những năm đầu , mấy con dt hồi xưa ấy camera đều như vậy hết 🆒

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
đẹp chứ bộ ;)
nhìn cái camera xoay này làm mình nhớ những năm đầu , mấy con dt hồi xưa ấy camera đều như vậy hết 🆒

đẹp chứ bộ ;)

phohanoi
TÍCH CỰC
10 năm
@Mi Xì Trét Bà Tám giống samsung anh 1 kiểu.... em 1 kiểu
nguyen_manh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đồ trung quốc là mình vẫn thường ghét
nguyen_manh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kut3prince9x :D Mấy khu công nghiệp ở Việtnam mình sản xuất màn hình điện thoại bán cho hãng nào nhỉ.. có khi Apple hay Samsung cũng nên ấy nhỉ :D
@lamtrieu Cuộc sống mà. Ko thể làm theo ý thích được.
Mình thì ghét nhà lụp sụp, thích ở villa.... nhưng vẫn phải ở căn nhà chung gò bó.
huyhhhc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamtrieu có những cái không thay thế được thì bắt buộc phải xài thôi . Hạn chế tối đa việc xài hàng TQ là tốt lắm rồi
em này pr camera rất nhiều, ra tgdđ cầm thất vọng kinh khủng, chả có gì nổi trội hơn bất cứ máy nào khác ngoại trừ cái camera xoay. Chụp nhìn còn tệ hơn hẳn Z1 bật auto nữa.
Hóa ra cũng ko xuất sắc lắm 😃
Dự là oppo đang đổ rất nhiều tiền để Pr. Đi khắp các 4rum toàn thấy oppo được quảng cáo. Một hãng tên tuổi nhỏmà còn đăng bài lộ hàng nữa chứ. Rồi mấy bài cm khen trong này chắc cũng vậy thôi.

Sent from my LT26i using Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019