Fujifilm công bố bản cập nhật 2.0 cho Fujifilm X100 với nhiều nâng cấp

binhpt
18/10/2013 8:20Phản hồi: 28
Fujifilm công bố bản cập nhật 2.0 cho Fujifilm X100 với nhiều nâng cấp
Hôm nay, Fujifilm đã chính thức công bố bản cập nhật 2.0 dành riêng cho dòng máy X100, dòng máy tiên phong đánh dấu sự ra đời của X-series. Theo công bố từ Fujifilm, bản cập nhật này có những cải tiến đáng kể như tăng tốc độ lấy nét 20%, khoảng cách lấy nét tối thiểu gần hơn 30%, thêm Focus Peak Highlight... Thật hiếm khi một chiếc máy ảnh ra mắt 3 năm (2010) lại được cập nhật thêm nhiều tính năng mới như vậy.[prebreak][/prebreak]
  • Tốc độ lấy nét tăng thêm 20% ngay cả trong điều kiện thiếu sáng, hoặc thay đổi khoảng cách lấy nét đáng kể
  • Cải thiện khả năng lấy nét chụp cận cảnh bằng cách giảm 30% khoảng cách lấy nét tối thiểu khi không bật sang chế độ macro, giúp thao tác khi chụp thuận tiện hơn.
  • Thêm tính năng "Focus Peak Highlight" khi dùng chế độ lấy nét tay.
  • Cải thiện thao tác lấy nét khi dùng ở chế độ lấy nét tay.
  • Bên cạnh việc bổ sung tính năng peak focus, Fuji còn áp dụng chế độ DOF preview khi dùng liveview hoặc màn ngắm điện tử bằng cách luôn mở khẩu lớn nhất và để có độ sâu trường ảnh mỏng, giúp dễ dàng lấy nét và chụp hơn.
  • Tốc độ khởi động nhanh hơn 0.2 giây ngay cả khi không chọn chế độ QUICK START
  • Việc chọn vùng lấy nét thuận tiện hơn
  • Trước đây, việc thay đổi vùng lấy nét được thực hiện bằng cách nhấn nút AF ở phía sau máy kết hợp với phím điều hướng để chọn điểm lấy nét tương ứng. Với bản cập nhật mới, thao tác này được đơn giản hóa hơn.
  • Giải quyết lỗi máy tự tăt khi chọn tốc độ chụp B và chế độ hiển thị ảnh sau khi chụp CONTINUOS.
Tham khảo thêm về fw mới và nâng cấp tại:
http://www.fujifilm.com/support/digital_cameras/software/firmware/x/finepix_x100/index.html
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Fujifilm tuyệt quá, hầu hết các bạn khác 1 năm là chỉ sửa lỗi mà cũng ít chịu nghe người dùng. Giờ hơn 2 năm rồi mà vẫn bổ sung quá trời tính năng mới :3 Nhưng còn X100s đâu ko cập nhật fw lên😔(((((
Mình thấy cái đáng giá nhất là không phải giữ nút af để đổi điểm lấy nét nữa. Còn lại thì các cái khác cũng bình thường, quen với cái sự chậm chạp của x100 rồi.
Đã up lên, tất cả các hoạt động của máy xác nhận là nhanh hơn khá nhiều, từ khởi động đến lấy nét rồi di chuyển qua lại các menu. Cái focus peaking chắc có mỗi tác dụng với bác nào gắn trên tripod, chứ tớ toàn dùng OVF, chẳng mấy khi dùng EVF để ứng dụng cái đó.
december24
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngày xưa dùng con này bực mình nhất là AF trong nhà, nếu MF thì cái vòng xoay lại rất dài, muốn AF cực gần phải chuyển qua chế độ marco như pns, mà thực tế chỉ là cực gần chứ chưa thấy đạt đc marco.
Thực tế ra là nếu ko muốn chuyển qua chế độ macro thì bác gạt nút chuyển sang MF rồi dùng nút AFL vẫn auto focus đc mà...
Còn với lens 23 mm, mà bác đòi macro 1:1 thì chắc lens nó phải dí sát vào vật cần chụp quá. Tớ thì vẫn hay dùng chế độ macro để chụp hoa lá, rất hay 😁
Mấy cái update mới đã quá, x100 giờ cũng rẻ, chả nhẽ lại quất 1 em 😔
@vuhai6 Bác có quất không em để lại cho, đang thèm con X1 -Pro quá ! Hihi
@Phạm Tuyền pm cái giá xem có thơm hem ;)
hôm rồi định gọi em. Có bạn rao X100 12tr 😃
ngon quá giá mới giờ bao nhiêu không biết nữa
sợ cái miệng ông fuji lắm, nào là compact x100s lấy nét nhanh nhất thế giới 😃
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tntc đồ điện tử phải sau 3-4 đời máy mới khác biệt nhiều... chứ còn bản nang cấp, tiếp theo... thì thường là nâng cấp phần mềm là chính thôi.

Thì lúc đó gần như chỉ có 1 mình Fuji chơi thể loại PnS máy nhỏ, sensor to... mấy thằng kia thì đag đánh ở mảnh M4/3.
mikhang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tuyệt vời cho em X100 yêu dấu.
chà, ngon
hoangbk17
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã nâng cấp và thấy khác biệt. e cảm ơn a bình đã thông tinh
kô có cho X100S là sao . hu hu
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@justbenice vì X100s nâng cấp mấy thứ này sẵn rồi :v
Mừng quá,vậy là Fuji vẩn còn nhớ tới em X100 cùi nhà mình....
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
11 năm
làm thế nào họ có thể giảm 30% khoảng lấy nét tối thiểu được nhỉ ? :| thật khó tin
wildwildwind
Bản nânng cấp 2.0 cho x100 fuji.
có bác nào thích x100s thi inbox em nha.em đang muốn lên đời máy !
cám ơn anh Bình nha <3
tiennd79
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tuyệt vời, em vừa upgrade lên và lại càng yêu em x100 hơn. Chạy nhanh hơn và lấy nét nhanh hơn rất đáng kể. Trước đây cự ly nhỏ hơn nửa mét là rất khó lấy nét, giờ cách có 20cm, không macro và vẫn lấy nét vèo vèo. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019