Hasselblad sẽ ra mắt máy ảnh medium format đầu tiên dùng cảm biến CMOS 50 megapixel vào tháng Ba

Duy Luân
23/1/2014 0:33Phản hồi: 41
Hasselblad sẽ ra mắt máy ảnh medium format đầu tiên dùng cảm biến CMOS 50 megapixel vào tháng Ba

Hasselblad vừa thông báo rằng vào tháng Ba năm nay hãng sẽ ra mắt chiếc máy ảnh medium format H5D-50c sử dụng cảm biến CMOS 50 megapixel. Đây là lần đầu tiên một nhà sản xuất camera medium format quyết định trang bị công nghệ CMOS thay cho cảm biến CCD trong sản phẩm của mình mặc cho điều này đã được đồn đại trong một thời gian dài (thế nên Hasselblad mới ghi trong tấm ảnh tiết lộ dòng chữ "Những tin đồn là đúng"). H5D-50c được thiết kế dựa trên chiếc H5D-50 đang bán trên thị trường nhưng có được độ nhạy sáng tốt hơn, hỗ trợ tốc độ chụp nhanh hơn, thời gian mở màn trập dài hơn. Chế độ Multi-Shot (chụp nhiều tấm ảnh với vị trí các cụm pixel khác nhau rồi dùng phần mềm tổng hợp lại để có màu sắc tốt hơn) cũng có mặt trên H5D-50c.

Hasselblad nói thêm rằng H5D-50c là "cái đầu tiên trong một loạt những cải tiến về việc chụp ảnh medium format mà chúng tôi dự định sẽ công bố trong các tháng tới đây". Thông tin chi tiết về cấu hình và giá bán sẽ được công bố vào thời điểm thiết bị này chính thức xuất hiện.

Cách đây ít tuần Hasselblad cũng đã thay thế thay thế CEO Larry Hansen bằng cựu COO Ian Rawcliffe. Được biết Hansen là người chịu trách nhiệm về việc hợp tác giữa Hasselblad với Sony để cho ra mắt những mẫu máy ảnh đắt tiền như Lunar hay Stellar.

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phanhauld
ĐẠI BÀNG
10 năm
chụp đã phải biết và tiền băng thông cũng đã luôn...
dthan432
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm biến to chừng nào nhỉ?
@dthan432 Không biết bôi đen "medium format" rồi dùng google search à? Gõ phím nhanh hơn tốc độ nghĩ =))
@dthan432 40mm . vững nho hơn chuẩn IMAX 70mm
Máy chụp hình này ảnh có đẹp bằng con galaxy camera của mình không.?
@pinkpanther156 Không biết troll hay là điên thiệt 😁 Mấy cái ảnh quảng cáo ss trên web ss toàn Hasselblad chụp đấy :D
@pinkpanther156 Cơ bản nó thật hơn chứ chưa chắc nhìn đã đẹp hơn^^ Fun tí..
vipcasper
TÍCH CỰC
10 năm
@pinkpanther156 Galaxy Camera còn phái hoàn thiện 10 năm nữa mới bằng được điểm xuất phát của em này
@pinkpanther156 không không làm gì bằng con galaxy camera của bác dc , mau mau đi khoe với mọi người đi 😁:D(
Hàng ngon 😁
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
siêu nét 😁
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
cái hãng này lạ quá, mới nghe qua.
@xyzmen Đúng vậy, rất lạ vì không nhiều người ở VN đủ tầm sử dụng sản phẩm của hãng này này.
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
@hnadov em trình yếu nên chịu pác nói đúng😁:D:D
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@hnadov Bạn lại nhầm, ít người sử dụng dòng máy số của hãng này nhưng dòng máy film lại khá nhiều và có cả hội chơi đấy.
chắc định oánh phủ đầu Phase One và sãn sàng nghiêng chiến với Canon nếu canon nhảy vào MF(có tin đồn)...
cái này chuyên chụp pano, poster cỡ lớn bằng cả tòa nhà. Mỗi tấm hình có giá cả chục ngàn đô 😁
baduy90
TÍCH CỰC
10 năm
bức ảnh rộng bằng sân quảng trường Ba Đình rồi.?cncd
kidz1410
ĐẠI BÀNG
10 năm
thấy những studio chuyên nghiệp bên nước ngoài toàn dùng medium format như hasselblad, phase one mà phase one có vẻ thông dụng hơn. Hasselblad có dòng lên đến 200 megapixel, 1 tấm ảnh nặng ~ 600 MB ...
ko bít bằng ip5s thần thánh ko nhỉ
daodunganh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá chắc cũng ko rẻ !
hcoi !
TÍCH CỰC
10 năm
Chất như quả GẤC ....!
I HAVE A DREAMS .............!
ZARG
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng bình thường, chẳng kinh lắm 😁

Hassy cũng rẻ thôi, ko quá đắt đâu.
Gekido
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ZARG lại thêm 1 ông keyboard superhero, bác ra trại lâu chưa ?
ZARG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Gekido Bạn chưa đủ tuổi, mình chụp Hassy cũng nhiều rồi.

Nên nhớ Hasselblad nổi tiếng về máy phim, máy cũng ko đắt như bạn nghĩ, giải thích với bạn thế là dài rồi đấy.
@ZARG Bác cho xin mấy tầm hình bác đã chụp bằng Hassy để làm bằng chứng đi. Những người dùng medium format thì không chụp chơi mấy khi thành thử họ không có thì giờ để vào đây gieo gió gặt bão như chúng ta đâu. Ở VN thì mình không dám nói to nhưng ở HN thì mình mới chỉ nghe tiếng có duy nhất 1 chiếc H4D.
ZARG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Andaiquan Nguyên bộ Hassy chụp film giá tầm 1000$, rẻ hơn nhiều so với 1 bộ DSLR

Show vài tấm mình chụp chơi, miễn bình ảnh 😃

Chụp Hassy phải nói là rất đẹp, chi tiết. Chụp film đã hơn chụp số rất nhiều.

Hasselblad 500CM - Lens CZ 80 2.8 T* CF - Film: Kodak Profesional Ektacolor 160 Over date

Hasselblad 503CX - Lens CZ 80 2.8 C T*; Film: Kodak Profesional Ektacolor 160 Over date

Gekido
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ZARG em nhận là em nói nặng lời, những vẫn giữ quan điểm 😃 ảnh bác chụp đẹp, em ko bàn. Cái em nói bác là nói cái giá. Ở đây chúng ta ko bàn tới máy film cũ (em ko dùng Hass nhưng em biết Hasselblad chuyên máy Film, cái đấy đâu phải bí mật của thế giới đâu, người có tí khái niệm về máy ảnh cũng biết đến Hasselblad rồi). E, khẳng định với bác là máy mới của Hasselblad ko có cái nào dưới 15000$, medium format đến con H5D-40 cũng có giá 18000 nhé (chưa cả nhắc đến dòng cao hơn), thêm lens ít cũng phải 2k nữa. Nếu bác nói đến set film đồ cổ của bác thì em ko bàn và ko dám cãi vì em ko chơi và cũng ko có nhiều kiến thức. Nhưng cái đang nhắc ở đây là máy medium format mới của Hass nhé 😃 Em xin lỗi vì nặng lời, nhưng bác so sánh máy mới vs máy cũ thì quá là khập khiễng ....

@vuidoi : bác cho cái link chả hợp tí nào cả 😔 đi rủ anh em mua mấy máy phò nhất của Hasselblad làm gì bác 😃). Stellar thực chất là máy RX100 (bản I chứ ko phải II nhé) của Sony và Lunar thì là Nex 7 thôi. Bỏ ra số tiền ấy để sở hữu những con máy này thì ko đáng 1 chút nào 😁 Em nói thật, 2 con này là vết nhọ thâm nhất của đời Hasselblad.
locyt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ra rồi công bố cái giá!!! Đảm bảo body ngót nghét cũng cỡ 50K$ 😁 Chịu chi cho thấu :D
đen tuyền. bí ẩn quá, kích thích quá ^^.
mà giá chắc cũng trên trời ^^
Mơ ước chỉ là ước mơ

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Cyberhome
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá bán H5D-50C sẽ gần tương đương với phiên bản CCD, khoảng 29,995 USD

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM