Hình lưu niệm cũng cần hậu kỳ

starnt
30/5/2013 14:6Phản hồi: 52
Hình lưu niệm cũng cần hậu kỳ

Chụp hình lưu niệm gần như là một điều tất yếu trong các chuyến đi du lịch gia đình hay bạn bè, công ty. Hình lưu niệm rõ ràng không phải là hình "nghệ thuật" bởi nó chỉ có nhiệm vụ ghi lại (tương đối) chân thực về việc chúng ta đã ở đâu đó vào một thời điểm nào đó. Tuy nhiên điều này không có nghĩa là chỉ cần có vậy, và không cần phải .... đẹp.

Trong bài viết này tôi chỉ muốn đề cập tới một phần trong quá trình "làm đẹp" ảnh lưu niệm - đó là hậu kỳ - còn phần chụp - xin hẹn cho bài sau.

Chúng ta biết, chụp lưu niệm thì không câu nệ lắm về trang thiết bị và hướng sáng, thậm chí người chụp cũng có thể là bất cứ ai, từ người qua đường, phục vụ trong nhà hàng hay khách du lịch khác, và như vậy chất lượng ảnh thật là muôn hình vạn trạng và thường khi là ... xấu tệ.

Đây là hình ra ngay từ một chiếc máy mirrorless, có nghĩa là cũng thuộc loại khá tốt. Hình bị nghiêng nhẹ qua phải và bầu trời rất sáng so với nhân vật chính ở phía dưới.

Sử dụng Lightroom 4.3 ; thông thường thì tôi hay cắt cúp và cân chỉnh đường chân trời đầu tiên, tuy nhiên vì "ngứa mắt với bầu trời sáng, nên tôi đã xử lý vụ này trước, bằng công cụ Graduated filter - làm tối hơn 1,5 khẩu.

Sau đó mới tái bố cục lại, cắt bớt phần đất và trời để tập trung hơn vào chủ đề chính

Động tác tiếp theo, đó là nâng phơi sáng tổng thể (exposure) lên 0,74 khẩu

Khi nâng sáng cho vừa đủ đẹp chủ đề chính, thì có hai khu vực hơi sáng quá, có khả năng hút ánh mắt của người xem vào đó, những khu vực này cần được dìm sáng một chút

Quảng cáo

Rất nhẹ, Dùng adjustment brush giảm xuống 0,4 khẩu, nó sẽ ra như vậy, nếu không để ý kỹ thì không nhận ra, nhưng đủ khác biệt để không gây cảm giác khó chịu.

Sau đó là một loạt hiệu chỉnh nho nhỏ như làm tối góc, tăng sáng một chút ở khu vực sẫm (shadow, black), tăng tương phản (contrast và clarity) - và thế là đã có một sản phẩm cuối cùng khá hơn rất nhiều so với những gì máy ảnh thả ra cho ta.

Hình lưu niệm cũng có quyền đẹp, chỉ vài động tác hậu kỳ nho nhỏ là mọi người đều tươi tắn và trong sáng hơn, tại sao lại không chứ ;)

Quảng cáo

Đây là thông tin chi tiết các chỉnh sửa - Lightroom 4.3
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

639010
CAO CẤP
11 năm
Em dùng Picasa và thấy chỉnh sửa cơ bản cũng ok phết ! ;)
damipu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang tìm hiểu về Lightroom, đọc xong thấy bổ ích quá, rất cảm ơn bác AS&UCF!
Vài thao tác đơn giản...tại sao không? 😁
Nhat_Huy99
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng Graduated filter
Dùng adjustment brush giảm xuống 0,4 khẩu

2 câu này chưa hiểu lắm mọi người chỉ mình với!
Thanks
caulathien
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lại chờ tiếp bài sau của bác. Rất thích những bài kiểu này của bác starnt, rất thực tế, phù hợp với đối tượng như mình 😃
Tinh Tế nên làm vài bài hướng dẫn về lightroom hay PTS cho ae
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nh0ktam01 Bạn lên youtube tìm channel của anh Peter Pham, có khá nhiều số rồi đấy 😃
caulathien
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nh0ktam01 Bạn ngâm cứu xong đống này của chú Peter Pham là cũng ổn lắm rồi 😃 http://www.youtube.com/channel/UCurxUBZXw-FBRJoXfkpIiRg/videos
@nh0ktam01
Chắc chắn sẽ có, trong tương lai gần 😃
@starnt Mong đó là 1 dự án video cho dân gà như mình.
chỉ một chút mà hình đẹp hơn rõ. Why not !?
adonis_vql
ĐẠI BÀNG
11 năm
"Hình lưu niệm rõ ràng không phải là hình "nghệ thuật" bởi nó chỉ có nhiệm vụ ghi lại (tương đối) chân thực về việc chúng ta đã ở đâu đó vào một thời điểm nào đó. Tuy nhiên điều này không có nghĩa là chỉ cần có vậy, và không cần phải .... đẹp." Giải thích rõ ràng, kết luận chuẩn xác. hay quá :rolleyes:

CHụp hình lưu niệm kiểu này em hay gặp phải việc có một (vài) người cười chưa được đẹp lắm, hoặc nhắm mắt. Em thường được giao nhiệm vụ retouch lại ảnh, thế nên cứ chọn cái nào mình ngon zai nhứt 😁
Giá mà có cái Camera Time-Shift như trên BB10 :rolleyes:
Theo đánh giá LR là phần mềm chuyên nghiệp cho những ai cần chỉnh ảnh với số lượng ảnh lớn, nhanh và không quá cầu kỳ. Bản thân LR có đầy đủ các tính năng cơ bản cho việc chỉnh sửa ảnh, cần thiết nhất cho 1 tấm ảnh. Quan trọng nhất vẫn là ảnh gốc của các bác dùng PS hay LR quan chỉ là "bùa" cho ảnh thêm đẹp mà thôi.
Bổ ích lắm ! Có thời gian sẽ ngâm cứu
Chưa login nhưng thấy hay quá đành phải login để thanks 😃 !
Bài viết rất là hữu ích .
cứ mua máu xin là xong,như con d7 chụp thì cần mấy Hậu kì :p
@Lai Huu Thien Sai rồi bạn, máy càng xịn thì hậu kì càng nhiều nhưng làm dễ hơn thôi.
Mà con D7 là con gì vậy bạn????
@ngocdung_const 😁 mình viết nhầm 7d ý,tại nó chụp với iso cao thì chỉnh hậu kì có nhiêu đâu,chụp đã đẹp r
rất thực và dễ hiểu, thanks
hoangkh'
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy cái kia thì mình hiểu hết nhưng đến đoạn
Là chỗ nào vậy mọi người?
brush là cái chổi đúng ko nhỉ
Làm hậu kì cho ảnh mà chỉnh sáng tối thôi à? Sao ko xóa sạch mấy cái dây và cột điện đi, để dây nhợ lủng lẳng trên đầu nhìn xấu quá Cộng thêm mấy chú - cô em đứng lung tung phía sau ảnh nữa kìa.
@Lưu Vĩnh HUY
Hậu kỳ nhiều ít là do chủ ý của người làm, quan điểm của tớ với hình lưu niệm là tồn giữ được đầy đủ chi tiết, một số người khác thì chỉnh mạnh tay hơn. Vui là được 😃
khason
CAO CẤP
11 năm
Ươc gì tinhte có 1 bài hướng dẫn cách dùng Lightroom cho anh em tập tành làm hậu kì luôn thì ngon ^^
mong sớm có bài viết của bác về cách bố cục chụp lưu niệm. Đây là vấn đề nan giải em vẫn luôn băn khoăn
Qúa tuyệt, cảm ơn bạn
bác chủ phải làm cái video nho nhỏ cho mỗi tips, hết 10-20video là xong lightroom chẳng hạn.
sẽ hót lắm đó bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019