Hỏi cách xóa IExif

suoimohg
2/3/2008 11:1Phản hồi: 13
Tình hình là trong một số trường hợp em muốn xóa các thông số của bức ảnh, xin các bác chỉ giáo cho em cách làm với ạ!
Cảm ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ!
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tyfn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Có rất nhiều PM để chỉnh sửa or xóa Exif :
1/ Thông dụng nhất là bác dùng ACDSee từ Version 7.0 trở lên thì phải ( k chắc lắm ) là có thể xóa Exif được.
2/ Nếu xài Windows Vista thì mặc định CT Windows Photo & Gallery của Vista cũng có thể Edit hoặc xóa Exif tốt
3/ Cá nhân tớ hay xài PM EvJO Photo Image Resize gọn nhẹ, vừa có thể resize ảnh ( Multi file available ) và chỉnh sửa - xóa Exif thoải mái lại free nữa.
Link : http://www.evjosoft.com/
4/ Còn 1 số cách nữa nhưng hy vọng 3 cách trên là đủ cho bác rồi nhỉ, chúc thành công.
suoimohg
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cảm ơn bác! Cách làm của bác rất hay!
tyfn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Sorry, tôi đưa link mà chưa kiểm tra lại, bản theo link là 1.5 có thu phí, nếu bác nào cần dùng bản free thì tải bản 1.3 theo địa chỉ này nhé :
http://www.4shared.com/account/file/39582321/c72e3ef1/EvJOImageRes_Setup.html
hoatran
ĐẠI BÀNG
16 năm
cái này là dấu bí kíp mang lên núi chơi với khì hihihi.
suoimohg
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cảm ơn các bác đã góp ý, giúp đỡ!
Tuy nhiên trong một số trường hợp tôi chỉ muốn xóa và giấu thông số chứ không muốn sửa!
Thanks All.
Lam Sơn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chào các bạn,

Bài viết này đã có cách đây gần 1 năm, nhưng sau khi xem lại tôi thấy phần trả lời tư vấn cách hướng dẫn sử dụng chưa được rõ ràng lắm nên các bạn nào muốn biết cũng gặp khó khăn. Từ lẽ đó nên tôi có bài bổ sung mong rằng các bạn đừng cho tôi là "chuyên gia sưu tầm đồ cổ" nhé.

Có rất nhiều phần mềm để xóa Exif của một bức ảnh (ở đây tôi không đề cập đến việc sửa hoặc làm sai lệch thông số Exif) ta có thể dùng Photoshop từ phiên bản 7 trở lên. Tại sao lại phải dùng Photoshop? Đơn giản vì đó là phần mềm được rất nhiều người sử dụng nên tôi nghĩ sẽ dễ dàng cho các bạn hơn.

1. Mở Photoshop ra.

2. Nhấn vào thẻ File / Open để đưa bức ảnh cần xóa Exif vào. (xem ảnh)
Lưu ý: Ta chỉ mượn Photoshop để xóa Exif bức ảnh thôi chứ không cần phải sửa chữa gì cả nếu thấy không cần thiết.

3. Sau khi đưa ảnh vào rồi ta nhấn File / Save for Web... (xem ảnh)

Một bảng mới hiện ra (xem ảnh) ta nhấn Yes.

Lúc này tấm ảnh sẽ được phóng to ra trên Photoshop nhưng ta cứ mặc kệ nó. Nhìn về phía bên phải Photoshop (xem ảnh) ta nhấn vào Save.

4. Một bảng mới hiện ra (xem ảnh), ta chỉ đường dẫn để Save tấm ảnh lại (muốn save ở đâu tùy ý), trong mục Save as type các bạn nhớ chọn Images Only (*.jpg) và bây giờ tấm ảnh đó đã được xóa Exif rồi đấy, các bạn cứ làm thử xem. Thân chào. 😁

Bài này của bác hay quá
Cảm ơn bác nhiều
Tôi cũng hay làm cách này, nhưng với mục đích làm cho bức ảnh nhẹ dể dàng gửi qua email hay post lên mạng thôi, không biết là có tác dụng xóa Exif, cám ơn bạn nhiều.
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Phải chăng có cụ đang định mang lương khô ra để tham gia thi ảnh😁
Các bác ơi có sách nào giúp mình dùng PS một cách nhanh nhất và đơn giản nhất không ạ? Em đã cài PS trong máy nhưng không biết dùng mặc dù rất muốn. Thanks các bác trước nha!
Có bác nào lấy lại exif data như máy ảnh, ngày chụp trên 1 bức ảnh qua chỉnh sửa và bị mất exif data rồi ko vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019