Lang thang với Nex và ống Tamron 18-200mm

taitinhte
9/9/2013 9:59Phản hồi: 13
Lang thang với Nex và ống Tamron 18-200mm
DSC_0055 copy.jpg
Tôi có một sở thích lang thang đầu đường xó chợ để săn ảnh đường phố với một chiếc máy mirrorless nhỏ gọn. Chiếc ống 18-55mm bán kèm Nex sử dụng cũng được, tuy nhiên nếu dải tiêu cự rộng hơn thì sẽ một ưu thế. Tình cờ mượn được chiếc "siêu zoom" tiêu cự 18-200mm (tương đương 27-300mm trên máy phim) tôi bắt đầu một cuộc trải nghiệm nhỏ của mình.

Chiếc ống mới làm tôi tò mò, tôi cầm nắm xoay vặn em nó để thử cảm giác, vòng xoay vặn khá rít và tốn nhiều lực hơn so với ống kit. có lẽ nó được cố tình thiết kế như vậy vì không phải lúc nào nó cũng nằm ngang, lúc đeo máy trên người thì đầu ống kính sẽ bị chúi xuống và cách đây vài năm, người ta đã nói tới hiện tượng một vài chiếc ống 18-200mm bị tuột zoom và nếu như chiếc ống vặn trơn quá thì có thể nó sẽ dài thòn lòn nhìn chả đẹp tí nào😃. Chiếc ống này cho tôi một cảm giác tự tin khi cầm đến, nhìn khá là chuyên nghiệp và hầm hố. Và tôi bắt đầu tự sướng với nó.

Tất nhiên sản phẩm của chúng ta cần chẳng phải là dáng bề ngoài mà chính là những tấm ảnh mà chiếc ống mang lại, với tiêu cự đa dụng thì có thể chụp được nhiều chủ đề và nhiều thể loại khác nhau và nó cũng làm cho chiếc balo của tôi trở nên nhẹ hẳn vì ko phải mang cùng lúc nhiều ống kính.

Những bạn thích sáng tác ảnh đời thường thì theo mình nó rất phù hợp cho mình bố cục ở khoảng cách từ xa, và bắt được những khoảng khắc tự nhiên nhất (chụp lén ko bị phát hiện ^^). Vòng quanh cà phê tinh tế chụp hoa lá cành xong rồi lê lếch đến tượng đài Thích Quảng Đức làm vài tấm sen Quan Âm, rồi lại lang thang vòng vòng trước chợ Bến Thành chụp em gái (mình nghĩ đây là thể loại thích nhất không chỉ riêng mình ^^). Chiếc này có khả năng xoá phông đôi chút tạo bokeh cũng nhẹ nhàng giúp cho bức ảnh nhìn rất là ok với mình.

Nhìn chung về mặt nhiếp ảnh, chiếc ống nay cho tôi một cảm giác tích cực trong chuyến săn ảnh nho nhỏ tuy nhiên nó cũng cho tôi một chút đắn đo suy nghĩ. Chất lượng hình ảnh theo tôi là rất tốt tuy nhiên hiện tại giá của chiếc ống kính này do công ty Hoằng Quân phân phối dao động trên dưới 15 triệu đồng và như vậy nó cũng ko rẻ hơn ống chính hãng của Sony là bao nhiêu.

Cấu hình của Tamron 18-200mm F/3.5-6.3 Di III VC:
  • Tiêu cự: 18-200mm
  • Khẩu độ tối đa: F/3.5 (ở 18mm), F/6.3 (ở 200mm)
  • Cấu tạo thấu kính: 17 thành phần chia thành 13 nhóm
  • Số lá khẩu: 7
  • Khoảng lấy nét gần nhất: 0,5m (xuyên suốt dải zoom)
  • Độ phóng đại nhỏ nhất: 1:3,7 (ở tiêu cự 200mm)
  • Kích thước filter: 62mm
  • Loa che nắng (hood): dạng hoa
  • Chiều dài: 96,7 - 102mm

Hìnhh ảnh chụp nguyên gốc, các hiệu ứng sử dụng có sẵn của máy.

13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

So với Sel 18-200 OSS của Sony thì sao a?
boykatty
ĐẠI BÀNG
11 năm
ồ, con ống này ngon đó chứ, dải tiêu cự quá rộng luôn @.@ mà gọn nhẹ phết, chưa rõ giá nhưng mà đánh giá p/p mà con này giá thấp hơn nhiều thì đúng là lựa chọn. kiếm chụp thử xem thực tế như thế nào 🤔
hình ảnh đẹp quá
Máy nào mà trên tay Pro chụp đều cho hình đẹp
alihieu
TÍCH CỰC
11 năm
Hình như giá cũng ngang con sel 18-200 của Sony nếu vậy thì mua sony cho lành, sao phải mua con này?
Bác nên cho thêm vài ảnh so sánh tiêu cự 18 và 200 cho sinh động ạ
zhongjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng dùng em này. Không biết bác chủ thớt dùng nex nào để chụp, mình dùng e này từ thời nex5, chụp rất. ưng ý với nhu cầu của mình, nhưng khi lên nex6 thì e lại ko được sự hỗ trợ của sony để có thể nâng cấp fw để lấy nét theo pha. Đây là 1 điểm yếu của ống, mình chưa thử ống 18-200 của sony, nhưng theo 1 số bạn thì em này gọn hơn và cho chất ảnh tốt hơn
Tay nghề bác cao quá
huydinh83
TÍCH CỰC
11 năm
Cái máy thấy quen quen, he he
Bác chụp gì cũng đẹp. Thích nhất là tấm cậu bé dùng lá che mưa.
Mọi người lựa chọn ống FOR vì lợi thế giá rẻ. Nhưng em này giá chả rẻ tí nào. Hic!
anh ạ, em vừa mua Nex 3N, là con gái nên chưa tìm hiểu kĩ mấy vụ này, anh hướng dẫn giúp em cách xóa phông và nên mua thêm lens nào để xóa phông tốt, hoặc chụp bokeh anh nhé
em cảm ơn anh trước 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019