Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Lộ ảnh chính thức của Sony Alpha A7/A7R: thiết kế giống NEX-7, điều khiển giống RX1

Trung Dt
14/10/2013 12:47Phản hồi: 112
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dân chơi ảnh thì nex là được rồi. Để í thấy rát nhiều thành phần, kiến thức cơ bản thì chưa thấu chỉ thích cầm súng to ống dài để trông cho " chuyên nghiệp" . Cầm cái full frame nex trên tay các bác đã tận dụng được hết ưu thế chưa? sao cứ phải bỏ tiền như mưa để sắm máy chuyên nghiệp trong khi đa số chúng ra chỉ chơi ảnh chứ k phải kiếm ăn hay nhiếp ảnh??? Nói thẳng một câu các bác đừng phật lòng, có tài có lòng thì máy phim từ cái thời thế chiến vẫn lên được những thước ảnh để đời. Ai thích gì thì dùng đấy, thế thôi mà cũng phải cãi nhau....
bocapran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bên trên là so sánh RX1 vs D4 +35 1.4 G e thấy RX1 đạt đc thế kia là quá ổn rồi.
Hungtrinh36
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiền,tiền.............
$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$
gần đủ 2000$ rồi
chẹp nhìn quá đã
raptor983
TÍCH CỰC
11 năm
Thế ra 2 em này là FF à các bác. Tưởng Nex7 nâng cấp chứ sao nhỏ gọn thế được nhỉ?
móa ơi giá này chắc qua lun con nex bỏ a99 quá :v
Đến khổ mấy bác, mỗi lần tới tin máy ảnh là lại cãi nhau, vì ai cũng muốn máy mình (muốn or đã mua) là No.1. Em xin nói trước là e đang xài mirrorless m43 Olympus OMD-EM5 và Panasonic G5 để mấy bác khỏi lăn tăn ném đá trước – và thứ 2 mình làm phóng viên (thường – ko phải PV ảnh).
E có vài đều muốn bàn:
- Máy ảnh là công cụ, người cầm máy mới là quan trọng (the brain behind the camera). Với tâm thế đó thì khoảnh khắc, góc chụp, cách chọn câu chuyện, cách sắp xếp bố cục, ánh sáng có sẵn - cũng như nhân tạo - thì mới quan trọng, và hơn hết là cách người chụp kết hợp all các yếu tố đó cho ra tấm ảnh.
Với suy nghĩ vậy thì dù bác là ai, bác cầm máy gì ko quan trọng nữa, phải kết hợp dc những yếu tố kia. Và vậy thì smartphone, PnS, m43, mirrorless, cropped sensor – DX, full frame FX, medium format, large format ko còn quá quan trọng.
Ở đây e dùng cụm từ người chụp, ko phải nhiếp ảnh gia nhé, vì nhiếp ảnh gia hay phóng viên ảnh, vì nhu cầu công việc và yêu cầu của khách hàng, phải chọn phân khúc full frame FX, medium format, large format.
Thế full frame FX, medium format, large format hơn bọn kia chỗ nào: shallow DOF (độ sâu trường ảnh), wider FOV, noise performance(ISO cao), responsiveness (lấy nét trong tối – chụp burst – buffer) – đánh đổi là giá gear (body + 1 lens ra hồn cũng tầm $4,000 là bét cho FF), to - nặng, dễ gây chú ý. Tất nhiên bác nào tay to + lực thì muốn cầm mấy con này, nhưng ko phải tất cả đều muốn, vì e có gặp nhiều đồng nghiệp xài cropped sensor – DX nói sao gear e nhỏ gọn nhẹ mà chụp ok thế.
Ngoài ra lens là rất quan trọng, ko có lens ngon thì body xịn chẳng để làm gì, và hạn chế nhất hiện giờ của con sony FF này là thiếu lens. Mirrorless và m43 giờ rất nhiều lens – lens prime xịn nhá các bác, sắm ko hết đấy từ Olym, Pana, và bọn for - tất nhiên ko so dc bọn Ni Ca cùng dàn lens for cho chúng nó - nhưng đủ cho gần như mọi nhu cầu.
Riêng cá nhân e lăn tăn OMD EM1, Pentax k3 và con Sony này, đang chờ review.
Nói về review thì e thấy all các bác trên Tinhte, trừ mod hay a cu Hiệp hay anh Dr Thanh thì có thể dùng user experience review 1 cách pro, all khó review dc – ngay cả trên quan điểm người dùng – vì mấy ai xài dc all các dòng máy mà đi oánh giá . Vào web bọn dpreview, imaging resource hay DXOmark mà xem, bọn đó đủ người và công cụ để test pro, khỏi cần lăn tăn.
- Ngay thời điểm hiện tại này, all popular brands, Sony, Canon, Nikon, Pentax, Olympus, Panasonic… trong cùng phần khúc – tầm giá thì gần như ko có chênh lệch về build quality, shallow DOF (độ sâu trường ảnh) + wider FOV nếu dùng lens cùng specs, noise performance(ISO cao), responsiveness (lấy nét trong tối – chụp burst – buffer)
PnS giờ thì chỉ đáng so với bọn smarphone thôi, thua cả bọn hi-end như SS, LG, Nokia và iphone (trừ 1 số sensor to như Sony RX100, 100R) – ko bàn.
Nhưng trong đám m43, mirrorless (có cả Ca Ni), cropped sensor – DX – thì cropped sensor – DX như Ni Ca Pen thì to và năng hơn (do mirrorbox), trong khi đám Fujifilm Ca Ni mirrorless (do bỏ mirrorbox), m43 Panasonic và Olympus (ko mirrorbox và sensor nhỏ - hình như 40-60% gì đấy e quên rồi - nên sẽ có body + lens nhỏ gọn) – nhưng giá gần như nhau nhé, trong cùng phân khúc – Do vậy chọn dòng nào là tùy sở thích, gu thẩm mỹ từng người thôi.
- Nhiều tay pro nước ngoài (Mingthein.com, Stevehuffphoto.com, bestmirrorlesscamerareviews.com, Thom Hogan -.dslrbodies.com, sansmirror.com/newsviews/) xài FF cho công việc, và dùng mirrorless và m43 cho all mục đích khác, nhưng cũng có khi cho công việc nếu khách ko yêu cầu xài FF).
KL: Mỗi dòng – mỗi phân khúc, đều có mục đích và đối tượng sử dụng khác nhau, nên so sánh sẽ là khập khiễng. Và cũng đừng nên hằn học chê bai xỉ và nhau làm gì – quan trọng nhất là tấm ảnh sau cùng có như mong muốn của mình hay kothôi.
PS: hình như có bác nói EVF kém OVF, đó là quá khứ thôi bác, từ EM5 đã khác, và VF4 gắm cho E-P5 và cũng nó gắn trên EVF trên EM1 là 1 câu chuyện khác, bác phải thử qua mới nói dc – đặc điểm theo e là tốt nhất của bọn này là what you see is what you get – nhìn trên đó sao ra ảnh vậy – lag thì gần như = zero, chụp đêm thoải mái). Vì thế chắc ăn bọn EVF trên các dòng mirrorless sau này sẽ ngày càng tốt – nhưng cái cons to nhất là hao pin cực kỳ so với OVF)
Về AF, C-AF thì thua, nhưng S-AF của bọn mirrorless giờ có thể nói ko thua DX đâu nhé).
Hình quality tương đối tốt : http://www.flickr.com/photos/35314449@N08/
Gửi mấy bác xem 1 số ảnh chụp và vid = 2 con e đang xài – xài lens kit cùi ko phải fast prime, hình trên web chất lượng hiển thị = 60% hình gốc thôi, 80% chụp = EVF trong mọi dk ánh sáng)
http://tuoitrenews.vn/lifestyle/13898/japan-day-2013-a-slice-of-japan-in-hcmc
http://tuoitrenews.vn/lifestyle/11193/a-spring-of-love-and-youth-right-now-right-here
http://tuoitrenews.vn/lifestyle/13899/feel-the-beat-traditional-japanese-drummers-wow-vietnam
@saycheese1985
Nói như am hiểu lắm, xài mấy cái Olym 4/3 cùi thì đừng vào đây dạy đời. Phánh đi nhá
famille
ĐẠI BÀNG
11 năm
vấn đề lớn nhất vẫn là hệ sinh thái lens =.= , lens nào cho FF mà cũng >500$ thì....
Các bác có page nào hướng dẫn chơi dslr cho nb ko
sony x1
TÍCH CỰC
11 năm
Vnphoto.net
Cãi nhau ghê quá

Sony họ làm ra thứ ko giống ai chứ đâu có cạnh tranh với Dslr đâu mà

Và sony họ cũng ko làm cho nex hoàn hảo ngay đâu dù công nghệ họ có thừa
mog
TÍCH CỰC
11 năm
1700 cho full frame. Giá quá tốt....
lugiang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tay mogiadn trên kia ăn nói hay nhỉ? Bác Saycheese nói quá đúng rồi còn gì nữa, muốn nói, muốn tranh luận thì phải hiểu biết về vấn đề đang tranh luận bác nhé, còn không biết thì im lặng mà nghe, đừng sồn sồn lên thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019