Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Nhìn lại tháng đầu tiên cầm DSLR.

hnadov
15/12/2013 1:3Phản hồi: 34
Nhìn lại tháng đầu tiên cầm DSLR.
Con đường DSLR của mình bắt đầu cách đây đúng 1 tháng tại topic này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=172959&p=2973248#post2973248 (giá em nó là 3tr5). Cảm nhận đầu tiên về DSLR là quá "sướng", được nhìn qua ống ngắm, được nghe tiếng màn trập, sướng 😃. Sau 1 tháng cầm máy mình muốn chia sẽ 1 kinh nghiệm không vui và 10 tấm ảnh mình thấy ưng ý nhất.
Đầu tiên là kinh nghiệm không vui. Mua máy 2nd sản xuất từ năm 2006 thì điều mình quan tâm trên hết là tình trạng em nó và kỹ thuật bảo dưỡng. Trong 1 lần tình cờ chụp ở khẩu 29 mình thấy có 2 hạt bụi trên ảnh, lấy bóng thổi cật lực thì bay 1 hạt còn dính 1 hạt. Do kiến thức thu thập được chủ yếu là trên mạng nên mình nghĩ lau cái kính trước sensor sẽ ngon lành như lau lens. Mỗi lần lau xong chụp thử thì bụi càng nhiều, càng ngày càng tệ. Sau 1 hồi lau chùi, kể cả bằng giấy cứng lau lens thì cái sensor nhìn xước trắng tan hoang 😔. Đến nước này thì mình cũng đuối lắm rồi, đành phải gửi ra LBM vệ sinh sensor, lúc đó trong lòng đã xác định là chuẩn bị lúa thay kính filter sensor. Thật bất ngờ là khi nhận máy thì sensor sạch sẽ, trong veo :eek:, nhờ đó mới đi off Bửu Long với anh em hehe. Từ chuyện này mình rút ra được 2 bài học, một là không nên đụng vào sensor 1 cách thiếu hiểu biết, hai là cái kính filter sensor cũng khá là trâu bò 😁.
Giờ là va`i tấm ảnh mình cảm thấy hài lòng nhất khi chụp với cái đồ cổ lổ xỉ 400D này 😃
1. Giờ tan tầm. Phơi

2. Hoa và đá. DOF

3. Hoa đỏ. DOF

4. Đường lên dốc đá. Bố cục

5.Nét đẹp của nhiếp ảnh. Bắt được khoảnh khắc

6. Hoa không biết tên. DOF

7. Bé con

Và đây là tấm hình cuối cùng trong máy cho tới hiện tại (mới chụp luôn), thiết bị kích bom tự chế của em 🆒, đã test, hoạt động hoàn hảo :p

Quảng cáo

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

để kích hoạt flash hay làm gì vậy bác. Bác làm 1 bài hướng đẫn làm em nó đi
@Nghiêm Trần Dây bấm mềm đó bác. Mình chế lại chỉ còn 1 nút đơn giản và phù hợp với nhu cầu của mình. Bắt nguồn từ bài này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=40020, mình chỉ làm 1 nút shutter mà thôi. Khi để MF thì cứ nhấn là bắn 😁, khi để AF nhấn nút nó sẽ tự AF, kêu cái bíp rồi chụp luôn. Linh kiện gồm có dây tai nghe Nokia 2,5 ly (đã hư tai nghe) và cái nút nhấn chuông cũ để nhìn cho nó ngầu 🆒 (chứ dùng bất cứ công tắc nào cũng được), tổng thiệt hại 0 VNĐ 😃
Cách làm: bạn có thể làm theo cách như link ở trên. Còn như mình thì tách dây Nokia ra đc 4 sợi xanh lá, xanh dương, hường, đỏ. Bỏ 2 dây hường và đỏ, lấy 2 dây xanh lá, xanh dương nối vào công tắc, thế là xong :D.
@hnadov 400D thì cần gì dây bấm mềm bác ơi, chạy firmware 400plus có chức năng
hand waving, nó dùng chính cái cảm biến tắt màn hình để gọi lệnh chụp 😃
@wildhorse_bt Ồ, vụ này mình mới biết, từ đó tới giờ mình cũng ít vọc firmware nên cũng chẳng biết 😁.
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái nút kích bom ngầu vãi nhà lầu 😁
Vài ảnh bị die rồi kìa, thêm ảnh nữa đi bác.
@Wind_n_Metal À, mình chuyển mấy cái ảnh gia đình vào nhóm gia đình nên mọi người không thấy đc.
Muốn coi thêm bác cứ vào đây : http://www.flickr.com/photos/109371113@N07/
Thật sự mấy bác muad DSLR thì
1/Đi nhiều
2/Sáng tạo
3/Đam mê
4/Có tiền mua lens

Không có những điều trên thì mấy bác chơi 1 tháng là chán, quăng lông lốc ở nhà.
@hey911 Suy bụng ta ra bụng người rồi phán như... đúng rồi. Non và xanh.
@hey911 Em thì chỉ có 2 điều thôi, thích sáng tạo và có lòng đam mê. Còn đi nhiều với có tiền mua lens thì ..... :rolleyes:
Nói thật, nếu đã chơi DSLR thì chắc chắn phải có lòng đam mê với nhiếp ảnh rồi, nếu không người ta đã bằng lòng với ĐT và PnS.
nguoidixa
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang kiếm tiền làm một em cho tết mà không đủ lúa, buồn ghê
Mới 1 tháng mà anh chụp nhiều hình đẹp quá. Nể thật! 😃
Chụp bằng máy "cùi" vậy mà đẹp quá, nếu bác up hình mà nói xạo chụp bằng 5D III chắc khối người nhào vô khen àh 😆
Nói chung ảnh đẹp hay không cho cách chụp, máy xịn chỉ hỗ trợ mà thôi, và đặc biệt máy xịn còn để lấy le nữa 😃)
Hehe. Mới cầm máy ảnh được 3 ngày, và chuẩn bị lên đường ra Hồ Gườm tập tành 😃.
Em vừa mua con EOS 600D mà chả bít chụp gì.
@Lagiang lôi gấu ra mà chộp không thì lôi bạn bè đi nó chả phởn lắm ý chứ còn mua về không biết chụp cái gì thì bó tay luôn
@Lagiang Nhiều đề tài cho người bắt đầu lắm bạn, mình xin gợi ý vài đề tài cho bạn.
- Hoa lá: chụp hoa lá cành nào cũng được hết
- Tĩnh vật: cái này thì nhiều vô số
- Chụp người thân: cha, mẹ, vợ hoặc bạn gái ...
- Đời thường: xách máy ra đường, thấy cái gì hay thì cứ chụp
Từ từ rồi bạn sẽ xác định được mình thích chụp cái gì nhất.
@Nghiêm Trần Gấu nhà em giờ là gấu sề rôì, chụp hao bộ nhớ lắm
@Lagiang Nghe bác nói chợt em nhớ tới có bà chị đồng nghiệp cũ. Chị ta mua bộ 600D+Kit về, 1 năm rưỡi mà chỉ mang đi chụp đúng 4 lần (3 lần đi du lịch và 1 dịp tết), mới chụp tầm 500 shot. Đến lần thứ 5 (cách nay hơn tháng) chị ta mang ra chụp sinh nhật con thì máy bị hư,😁 mang đi bảo hành, LBM hẹn 1 tuần qua lấy. Thế mà cả tháng nay thấy chị ta đi du lịch mấy chỗ toàn chụp ảnh bằng phone up fb, hỏi ra thì chị ta nói đang thất nghiệp nên rãnh đi chơi, còn 600D thì BH chưa "rãnh" lấy về, vì đi du lịch sợ mang theo nặng, cầm phone chụp cho tiện.:D
Kể mấy bác nghe chơi, vài giây suy ngẫm cho vui.
Cảm ơn bác, nhưng chuyên môn không có một tý nào.
mình chưa có dịp tham gia vào hội...Không biết cách nào để nắm thông tin để sấp xếp t.g cầm máy ảnh đi ngao du như vậy...thích thật
Mới đi chụp hồi chiều, mời các bác coi chơi 😁

Xuân đã về
1-12 014 ps.jpg
Ảnh thời sự nóng hổi, vụ này chắc tài xế ngủ gục
1-12 015 ps.jpg
1-12 016 ps.jpg
Cuối cùng là "hoa trái" :D. Máy em cùi chỉ chụp đến thế, mấy anh đi chụp vụ này toàn ống khủng bố, flash đủ kiểu, có anh còn mang theo cả dù tản sáng :D
1-12 052 ps.jpg
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
10 năm
trái cây được mùa quá bác ah.em cung mê nhưng đang lăng tăng chưa biết có nên bắt đầu với 400D như bacs không 😃
@hoaihungtv Nếu bạn muốn bắt đầu, mình khuyên bạn nên tìm Sony A330.
Hồi trước mục đích mình tìm là con Sony A300 mà không thấy ai bán với cái giá chấp nhận được (rất ít người đăng bán con A300 này). Tình cờ thấy con XTi này còn rất ngon mà giá lại rẻ nên mình xúc luôn. Nếu bạn muốn mua 400D thì phải chắc chắn nó còn ngon lành, chủ trước xài và giữ kỹ. Chứ ra cửa hàng thì 90% là mông má rồi vì em nó đã quá "già" 😁
ảnh bác chụp đẹp quá...
Xuân đã về mà sao có vụ tai nạn thế kia hả bác 😁
@HD Sài Thành Thực tế mà bác:D. Mấy ngày Tết tai nạn càng nhiều hơn, các bác nên tự dặn mình cũng phải cẩn thận hơn nhé.
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
10 năm
D90 thì sao hả bác
em là em kết cái kích bom của bác lắm , hôm nao làm thử cho nó máo ;):p:p:p😁:D:D:p:cool:🆒
Quá ngon chứ sao 😁

Dễ ẹt à bác, 2 phút là xong 😃
nvhung1604
ĐẠI BÀNG
10 năm
hình bác đẹp quá...em cũng đang ở giai đoạn đọc kiến thức chay và vài lần đc trên tay em 60D...muốn bắt đầu quá mà kinh phí hạn hẹp quá 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019