Thêm một cách làm mịn da bằng Photoshop

onelight
31/7/2010 1:31Phản hồi: 24
Thêm một cách làm mịn da bằng Photoshop
THêm một cách làm mịn da mình sưu tầm được share cho các bác ngoài cách của bác Duy-My. Trước giờ mình toàn dùng cách của bác Duy-My hướng dẫn 😃

Chỉnh ảnh cho làn da sáng lên là một trong những thao tác cơ bản khi các bạn chỉnh một tấm ảnh chân dung. Một bức ảnh của bạn sau khi được chụp nghệ thuật các bạn tự hỏi sao làn da mình lại mịn đến thế, có rất nhiều cách để làm cho làn da mịn mạng sau khi qua photoshop, trên diễn đàn cũng đã đề cập đến nhiều cách thực hiện từ đơn giản cho đến phức tạp. Sau đây là một cách làm mịn da hết sức đơn giản dành cho các bạn không muốn làm tỉ mỉ mà vẫn có một làn da mịn

Trước tiên chúng ta hãy so sánh kết quả trước và sau khi thực hiện

Trước

sau

------------------------------------------------------------------------
Bắt đầu

trước hết bạn hãy mở hình stock này lên trong photoshop để thực hành thử

Bước 1 : Nhân đôi layer gốc

Khi các bạn mở hình lên trong photoshop, hình của bạn sẽ được đặt trong layer "Background" ,các bạn nhân đôi layer gốc này lên ( Ctrl + J hoặc click chuột phải vào layer gốc chọn Duplicate Layer... ) đặt tên layer mới này là layer 1.

Quảng cáo

Bước 2 : Chỉnh chế độ cho layer 1

Tại layer 1 này các bạn chọn chế độ cho layer là Overlay

được kết quả hình như sau

Quảng cáo

Bước 3 : chỉnh nét hình bằng High Pass...

vẫn ở trên layer 1 các bạn vào tiếp Filter/Other/High Pass... chỉnh Radius : 6.0

được kết quả

Các bạn chú ý tùy từng ảnh mà các bạn chỉnh chế độ này cho phù hợp tăng hoặc giảm tùy thích.

Bước 4 : làm mờ các nét tạo độ mịn

Tiếp theo vẫn ở layer 1, các bạn Image/Adjustments/Invert... (Ctrl + I)

được kết quả như sau

Bước 5 : Giảm độ mờ

các bạn giảm độ mờ nhờ bằng cách giảm Opacity của layer 1 xuống còn khoảng 60%

được kết quả

Bước 6 : Tạo lại chi tiết cho ảnh

Sau khi thực hiện các bước trên cả bức ảnh sẽ bị mờ đi các chi tiết, bây giờ chúng ta làm cho chúng chi tiết và nét lại
trên layer 1 các bạn tạo một lớp mặt nạ bằng add layer mask

các bạn sẽ thấy nó xuất hiện một layer mặt nạ bên cạnh layer 1

Vẫn trên layer mask đó các bạn dùng Brush tròn biên mềm
, chỉnh size phù hợp với chi tiết, size nhỏ chỉnh vùng nhỏ, size to chỉnh vùng to. Và để màu như sau
. sau đó tô lên layer mask để xóa bớt các vùng mờ
Các bạn xóa các khu vực cần nét và chi tiết lên như mắt mồm và mũi các khu vực đc khoanh và chỉ như sau

sau khi xóa xong các vùng trên khuôn mặt, và vùng ngoài da của cô gái, lớp layer mask sẽ đc như thế này

và đây là kết quả của hình

Bước 7 : che các khuyết điểm nhỏ trên khuôn mặt
=========
Khi tẩy mụn bước này các bác nhớ chọn lớp background hoặc copy background ra (Ctr+J) và làm trên lớp đó nhé.
=========

tiếp theo các bạn sử dụng công cụ Clone Stamp tool để tẩy các nốt tàn nhang hay mụn trên mặt.

Cách sử dụng Clone Stamp Tool :

khi click vào tool, mặc định ban đầu là hình tròn, nếu chưa mặc định là hình tròn các bạn có thể chỉnh lấy hình chọn là hình tròn giống như chọn Brush (thường mình hay để ở dạng hình tròn biên mờ). Nguyên lý của tool này là chọn một vùng khác trên bức ảnh đắp vào một vị chí cần thiết. Trước khi muốn xóa 1 nốt tàn nhang hay mụn, bạn chỉ cần di chuột đến vùng gần nốt đó, chú ý là vùng co da đẹp nhé, sau đó giữ im nút Alt và click chuột vào vùng đó 1 cái, lúc này sẽ chẳng có hiện tượng gì xảy ra cả vì đây là bước bạn chọn vùng mẫu. Tiếp theo bạn di chuột đến vùng cần thay thế da, bạn chỉ cần giữ im chuột và di qua di lại ở chỗ đó, lúc bạn ấn chuột bạn sẽ thấy một dấu cộng " + " cũng di chuyển như con chuột bạn di đó là vùng bạn chọn đấy. và cứ làm như thế cho đến hết các phần cần che đi, chú ý chọn vùng mẫu sao cho da có màu hợp lý với vùng lân cận

được kết quả cuối cùng

Vậy là chúng ta đã kết thúc việc làm cho khuôn mặt có làn da mịn hơn một cách rất nhanh chỉ trong vòng vài phút

Chúc các bạn thành công !

Tut của Steve Patterson được dịch và thao tác lại bởi Gau Truc

© - Gau Truc - Vietphotoshop

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

FutureNeo
ĐẠI BÀNG
14 năm
cũng có 1 bài chỉ cách làm mịn da 1 cách tương tự nhưng ko có dùng overlay mà dùng vivid light. Cách này dễ là,sửa đơn giản nên nhìn thật hơn mấy cách pro.
minhsound
ĐẠI BÀNG
14 năm
hic em chưa biết gì ps em làm đến bước 7 nhấn alt+click rồi đi đến chỗ cái mụn nhưng nó không hết là sao bác ạ (ở đây là nó không bớt 1 tí nào hết) bác nói rõ lại dùm em chỗ này đựoc không ạ
onelight
ĐẠI BÀNG
14 năm
Khi tẩy mụn bước này các bác nhớ chọn lớp background hoặc copy background ra (Ctr+J) và làm trên lớp đó nhé.
bài này hay quá bác ơi
nghi_009
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tìm mãi mới thấy lại bài này, vẫn thấy nó dễ làm nhất 😁
Rất dễ làm và hiệu quả, thanks bác chủ nhiều!
hay nhĩ
bài viết của bạn rất hữu ích nhưng theo mình thêm bước tạo hạt cho da để bức ảnh trông trung thực hơn. ví dụ như bài viết này
h ttp://vnteen24h.blogspot.com/2013/05/tutorial-lam-min-da-trong-photoshop.html
cám ơn anh nhiều ạ
bôk lại cái
mình vẫn chưa hiểu cái đoạn hình vuông đen và trắng là như nào ? nó sẽ hiện lên ở đâu ? ImageUploadedByTinhte.vn1399874989.847582.jpg

Missyou !
À nữa hi hi cái này dùng trên cs8 có được không ạ ? Mình là thành viên mới , hỏi ngu ngơ không muốn nhận gạch đá hi hi

Missyou !
sử dụng Plugin cho nhanh mà lại đẹp nữa, đầy đủ chức năng cho chỉnh da hoàn hảo:
Portraiture 1 plugin tốt nhất hiện nay
Đúng là không mỹ phẩm nào bằng pts 🆒😁
wanle
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm ơn bạn đã chia sẻ
ộ ôi như ng lột xác ấy bác nhỉ... 😃 nhìn đẹp hẳn lên thanks bác đã chia sẻ
linhcio
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tks!!! 😃
duylinh9