Tư vấn mua lens chụp chân dung cho Canon 500D

duongvannam27
13/1/2014 15:22Phản hồi: 81
Tư vấn mua lens chụp chân dung cho Canon 500D
Em mới tập chơi máy ảnh. Em đang xài con Canon 500D và lens kit 18-55mm.
Em muốn chụp ảnh chân dung chứ lens 18-55mm chụp chân dung khó quá.
Tài chính của e chỉ vào khoảng 2-3 triệu thôi. Em xin cám ơn các bác!

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

:rolleyes: Một tay máy xuất sắc! 😃
Bạn thích chụp thể loại chân dung & xem pic bạn chụp quá xuất sắc.Tớ xin đề xuất bạn nên để dành thêm chút kinh phí sắm lens Canon EF 85mm f/1.8 USM......dùng cho tuyệt (kinh phí hiện tại của bạn đã mua được 50mm 1.8 hoặc 40mm 2.8 rồi.)😃
Xin
xin lỗi nhưng có chút hiểu nhầm. Mấy cái ảnh ở trên ko phải do e chụp mà là của bác Roland (http://www.flickr.com/photos/roland99)
ý em là muốn chụp được như ấy bức đó thì dùng lens gì đó mà.

Ống 50mm 1.8 hoặc 40mm 2.8 là ống fixed hả bác? Ống fixed cố định vậy ko zoom được vậy có dễ chụp chân dung không? Xin cám ơn!
mong các bác tư vấn giúp ạ
Fix lens khẩu lớn là lựa chọn của thể loại chân dung & fix lens 50mm 1.8 là AF lens có giá thành thấp nhất cho thể loại chụp chân dung xoá phông.
@romra bác ơi, ống fix là phải chạy lại sát mẫu mới chụp đc hay sao ạ? Chứ nó đâu có cho "co giãn" phải ko bác? :D
@duongvannam27 Vâng!Bạn lại đúng.......:D Bộ môn này,người ta kêu là......"Zoom chân" :D

Đ/c:"duongvannam27:ống fix là phải chạy lại sát mẫu mới chụp đc hay sao ạ?" (Đứng tại bất kể vị trí,khoảng cách nào bạn cũng đều có thể chụp tốt được .....,việc "Zoom chân" chỉ là để bạn chọn bố cục pic khi chụp)
@romra em thấy nghi quá. Vậy bác xài chưa? Chụp chân dung kiểu zoom chân này có khó khăn ko ta? Thường là cách mẫu 1 mét phải ko ta?
Em nghe nói motor của em này kêu dữ lắm. Có thật ko ta và ảnh hưởng tới chụp ảnh ko bác hay chỉ ảnh hưởng tới quay phim thôi?
cám ơn bác ạ!
Sẵn cho em hỏi ngu tiếp là vậy xài cái ống tele nào có zoom để chụp được không ạ? Ống tele chụp chân dung có đẹp bằng ống fixed không? Em xin cám ơn!
@duongvannam27 Nhiều Tele lens dùng cho thể loại chân dung ...(vd:Canon EF 70-200mm F2.8 L.......😁)
@romra Bác này cố tình tô đậm chữ L ;))

Còn câu này của em bác chưa trả lời :D

em thấy nghi quá. Vậy bác xài chưa? Chụp chân dung kiểu zoom chân này có khó khăn ko ta? Thường là cách mẫu 1 mét phải ko ta?
Em nghe nói motor của em này kêu dữ lắm. Có thật ko ta và ảnh hưởng tới chụp ảnh ko bác hay chỉ ảnh hưởng tới quay phim thôi?
cám ơn bác ạ!
@duongvannam27 No problem !:D
@romra Nếu các bác nhận xét lens này chụp chân dung đẹp chắc nay mai ra Thương Xá Tax hốt quá :D
những ảnh của thớt chụp bằng ống 18-55 hả?
@bobobo1032000 dạ mấy cái ảnh đó ko phải là do e chụp ạ 😁
@duongvannam27 đọc cmt từ trên xuống thì em đã ko còn hiểu lằm bác nữa . :D
ngominhdang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Post ảnh lên mà ko nói rõ làm em giật mình, đọc comment về sau mới hiểu được.
Với mục đích chụp chân dung và tầm tiền 2-3tr thì Canon 50 F1.8 là phù hợp nhất ( khẩu lớn, màu sắc tốt, da lên căng mọng, boken ổn). Giá hàng mới khoảng 2,2 tr.
Còn Lens Fix là các ống kính có tiêu cự cố định ( không zoom được) vì vậy việc bác muốn đến gần chủ thể hay tiến xa chủ thể thì thực hiện bằng các di chuyển máy ảnh xa hoặc gần chủ thể ( anh em vẫn hay gọi là zoom chân).
@ngominhdang Mình đã ró. Xin cám ơn!
Chắc là nay mai e ra Thương Xá Tax làm 1 cái wá
báo cáo các bác là em đã ra tiệm Khánh lấy 1 cái 18mm 1.8 II giá 2.3 triệu hàng LBM bảo hành 2 năm. Chụp thấy rất đẹp và đúng là có điểm bất tiện của lens Fixed nhưng vẫn đang thích!
Tấm này xài Canon 400D lens 50mm f1.8 nè bà con

Cho mình hỏi 50mm f1.8 với 85mm 1.8 khác nhau như thế nào nhỉ? Cái nào c chụp xoá phông tốt hơn? Và cái nào có tính đã dựng hơn nhỉ?
Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
@duongthanhan92 Trừ tính tiện dụng về tiêu cự ra......thì 85mm 1.8 hơn 50mm 1.8 mọi mặt......😁
hx100
CAO CẤP
10 năm
@duongthanhan92 50/1.8 dc lợi mỗi cái góc rộng hơn, còn lại thua 85 về độ cứng cáp, bền, độ xóa phông, độ nét, và màu sắc nhé, hehe, tiền nào của nấy mà, nhưng 85 thì chụp góc hơi bị hẹp đó, làm 1 em Sigma 50/1.4 cũng ok đấy :v
ko bết thằng 85mm 1.8 ra sao chứ mình khá hài lòng với 50mm 1.8 mà mình vừa xài được 1 tuần 😁
@hieunguyen_it Đã nghiên cứu nhiều chủ đề rồi và đc đánh giá là 40mm f2.8 không bằng 50mm f1.8
Cái đó là những gì mình bỏ ra đọc ở các đánh giá của các bạn khác nhé. Mình không chịu trách nhiệm 😁
@hieunguyen_it 40 f2.8 hơn 50 f1.8 ở cái bokeh đẹp hơn nhiều (bokeh 50 f1.8 khá là lởm), còn lại hầu như chả hơn điểm gì 😃. À có cái motor STM êm hơn, nhưng thấy có người dùng cũng kêu ca là chỉ khá hơn thôi chứ vẫn ồn.

Được cái là góc chụp sẽ rộng hơn 😃.
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
@hieunguyen_it Rất tiếc là mình chưa dùng qua 40mm 2.8 STM, nhưng mình đang dùng 50mm 1.8. Nhìn chung 50 1.8 là 1 lens khá tốt, khẩu lớn, hình ảnh sắc nét và ổn. Nhưng nhược điểm là rất dễ bị out focus. Còn 40 2.8 thì đã được đánh giá là rất tốt trong phân khúc giá rẻ.
@thusinh04 50mm f1.8 d6ẽ bị out nét ở < 2.8 lắm. 2.8 thì khá ổn nhưng không quá đẹp 😁
Canon 85/1.8 có vẻ không cần thiết lắm khi em đã có 50mm 1.8
Bài viết này nhận được nhiều quan tâm ghê
Mấy bác đi chụp chân dung, chụp ảnh cưới ngoài trời thì thường xài lens gì để xoá phông ạ?
Em cám ơn!
hx100
CAO CẤP
10 năm
@duongvannam27 Canon 70-200f2.8L
@hx100 hix,21tr cơ àk 😔((((((((((((((
mình cứ tưởng bạn dùng kit mà chụp dc mấy tấm đó chứ,tầm tiền của bạn thì lấy 40 2.8 đi+ thêm 1 chút photoshop...

Sent from my LT28h using Tinhte.vn mobile app
50 f1.8 II nhé, giá mới hình như có 2.1tr, cũ tầm 1,5-1,6tr thì phải 😃. Ngon - bổ - rẻ.
Bạn mua cái lens 24-70L giá gấp 15 lần cái này nhưng ở tiêu cự 50 và khẩu 2.8 trở xuống thì nó chụp yếu hơn 50 f1.8, cái 50 còn lợi khoảng khẩu 1.8-2.8 để chụp ánh sáng yếu nữa.

P/s: Đừng lo lắng về ống fix và phải zoom bằng chân, nó là tác nhân giúp bạn chịu khó tìm góc để ảnh đẹp hơn đó.

Ảnh của bạn đối với người mới là rất khá, cách hậu kì màu sắc tương đối hợp lý với chân dung, cần kĩ tính hơn trong bố cục vs chớp lại cái thần, tập dần là đc thôi. Nhưng mấy ảnh này hình như ko phải được chụp từ ống kit?
Với cả ảnh cuối cùng chất màu tự nhiên không giống canon lắm @__@.
@EvilCrab dạ cám ơn nhận xét của a. E cũng đã mua và sử dụng lens 50mm f1.8 rồi. Mặc dù xoá phông không như ý muốn nhưng chất lượng ảnh rất tuyệt.
Còn những ảnh trên là vd thôi ạ chứ ko phải ảnh em chụp ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019