Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (004) - UV filter - tồn tại hay không tồn tại

starnt
17/10/2012 5:24Phản hồi: 79
[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (004) - UV filter - tồn tại hay không tồn tại
UV filter.jpg

Nhiều người vẫn nghĩ rằng, nếu kính lọc tử ngoại (UV filter) không tốt, thì người ta bán làm gì? không bổ bề ngang cũng sang bề dọc, thôi an toàn cứ mua mỗi ống một cái.

Chúng ta hãy thử nghiên cứu tác dụng của UV filter là gì, có nên dùng nó hay không và nếu có thì dùng vào lúc nào

Tóm tắt video:

• Người bán hàng hay khuyên chúng ta sử dụng UV filter
  • Phim (chụp) khá nhạy với tia cực tím, khi chụp trời nắng rất dễ bắt vào phim làm cho bị ám xanh mờ khó chịu - UV filter rất có giá trị trong thời máy phim
  • Thời đại máy số: Cảm quang (sensor) không nhạy cảm với tia cực tím nữa
  • UV filter gần như chỉ còn tác dụng bảo vệ: chống bụi, ẩm, trầy xước va chạm
  • UV filter là một vật ngoại lai gắn thêm vào ống kính (đang sử dụng tốt) nên ít nhiều làm suy giảm chất lượng / thiệt sáng
  • UV loại tốt sử dụng chất kính tốt có phủ đa lớp (multi coating) có thể nói là làm suy giảm không đáng kể nhưng RẤT ĐẮT có thể từ 80$ tới 4-500$ hoặc hơn
  • Những UV filter thông thường làm giảm chất lượng khá đáng kể: ghost, flare, và các quang sai khác.
Kết luận
  • Nên cân nhắc giữa tác dụng bảo vệ, và ảnh hưởng của UV filter tới chất lượng hình ảnh: sự dụng trong hoàn cảnh cụ thể nào chứ không nhất thiết là lắp liên tục.
  • Nếu dùng UV filter, nên mua loại tốt nhất nếu không sẽ bị hi sinh đáng kể chất lượng hình ảnh
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình ít khi gắn filter...
ảnh chủ đề tinh tế thế 😃
mog
TÍCH CỰC
12 năm
Filter mình chỉ dùng để giảm va chạm mục đích bảo vệ là chính.
nghe lời bác Dr.Thanh thoai, không mua thêm vì có mua thì mua loại xịn, không mua loại lởm khởm, mà mua loại xịn thì không đủ đạn dược roài 😁
mình sắm 5-6 cái cái hết gần 7củ mà cũng chả buồn xem nó có tác dụng ko...
Trước mắt thì thấy trống va chạm + lau chùi bụi đỡ ngại ^^
hehe
UV thì mua rồi nhưng tháo vứt đi đâu cũng chẳng còn nhớ, h chỉ có gắn filter màu và polarize. Va chạm ầm ầm.
mình thì lình xình là lấy tay rờ vô ống kính, nhất là khi xoay zoom hoặc xoay CPL.
Cái filter mc sony T* tuy hơn 100$ nhưng gắn vào ảnh trong hơn hẳn.
Mình thì ko có ý định gắn Filter, ko mua, nhưng ai cho mà có số vòng đo vừa với Lens mình đang sài thì mình vẫn Gắn bình thường.
Tối về tháo cái filter giá 500 ngìn đồng ra khỏi cái ống thân yêu thôi :eek:
Mình đang có con 17-55 của Nikon, sử dụng đã hơn 1 năm rồi, nhưng chưa biết nên dùng UV nào cho thích hợp, của mình thì chủ yếu chụp chọt ngoài trời là nhiều..bác nào hiểu về cái này nhiều có thể tư vấn giúp nhé, tks!
@kyhuu Dùng hood thường xuyên, và không cần filter UV. Trừ khi là bác có nhu cầu filter gì đặc biệt khác, ND, CPL
@starnt cái hood thì mình thường xuyên gắn trên em nó rồi, đi đâu chụp bất kể thời tiết thế nào cũng đeo nó trên ống kính, có điều cái UV mình đang dùng chỉ là UV thường, theo bạn có nên mua thêm UV loại tốt của Đức để bảo vệ và nâng chất lượng ảnh chụp lên không??
@kyhuu Với cái máy trong avata bác thì nên ^^
@kyhuu bác có biết chỉnh màu và ánh sáng của nikon d5100 ko.. chỉ giúp tôi vs.. t ms mua đc mấy tháng mà ko hiểu nhiều lắm
//MinhDuc
@ducminh_89 qua đây mà đọc nhé 😃

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=94455&page=568
Với mình thì kiểu gì cũng phải mua filter gắn vô. Mình đã thử trên loại Kenko UV Multicoating gắn và không gắn lên ống kính thì chụp hoàn toàn không hề thấy một sự khác biệt nào cả. Gắn thì mình đi chụp bớt lo hơn. Hồi trước khi dùng ống 70-200mm f/4L USM đi chụp ngoại cảnh vô tình quơ lens trúng cục đá, may mà lúc đó đã mua filter gắn vô nên chỉ làm móp cạnh cái filter thôi. Không hình dung nổi nếu ko gắn filter thì cái lens nó sẽ bị gì nữa.

Vote cho UV Filter, loại tầm $20-$40 mình nghĩ không quá tệ, trừ khi loại vài chục ngàn VNĐ...

Như vậy là quá đủ cho 1 cái bảo vệ lens.
Mình chẳng dùng UV bởi vì hàng xịn thì đắt không có tiền, hàng rẻ thì giảm chất lượng ảnh. thôi nhà nghèo đành chịu thôi!

Chó thui kia :p
Em không dùng filter. hiz để khi nào ra cửa hàng gắn xem 3 coi sao.
😃
hhhh1111
TÍCH CỰC
12 năm
gắn filter vào iphone 5 chụp có bị tím ko nhỉ :">
conb
TÍCH CỰC
12 năm
Nên dùng thay lens cap =)), chụp thì tháo ra cho ảnh đc trong trẻo.
namthang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Loại CPL có được sếp vào loại mà bác Starnt nói không các anh em?
tkien
ĐẠI BÀNG
12 năm
ồ, vậy về tháo ra thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019