Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Vui - khẩu quyết chọn mua máy ảnh cực nhanh

starnt
31/12/2013 4:37Phản hồi: 140
Vui - khẩu quyết chọn mua máy ảnh cực nhanh

Năm hết tết đến, cho dù kinh tế khó khăn thì chúng ta ít nhiều cũng được thưởng (hoặc tự thưởng) đôi chút ngân lượng. Và việc cải thiện "cuộc sống tâm hồn" là điều rất cần thiết - nhiếp ảnh thường mang lại điều này. Vậy với các bạn đang cân nhắc sắm cho mình một thiết bị chụp hình thì điều gì các bạn cần cân nhắc? Có quá nhiều thứ .....rất hại não.

Tuy nhiên với bài viết vui vẻ này, Camera Tinh Tế muốn giúp các bạn lựa chọn một cách "liều lĩnh" trong vòng 3 nốt nhạc. Hãy cứ khát khao và hãy cứ dại khờ - để sớm có máy trong dịp xuân về

Dưới đây là hai cột ưu và nhược điểm của một số thiết bị chụp hình đang thịnh hành:

Vui chọn máy ảnh-001.jpg

Ở đây tôi muốn nói, trừ khi bạn có tiền để mua đủ mỗi dòng một vài chiếc máy - tiện cái nào mang cái đó - thì không có dòng nào "tốt" hơn hẳn dòng nào nếu áp dụng vào thực tế sử dụng. Chưa nói về tiền bạc thì mỗi dòng chỉ có thể đáp ứng được một vài nhu cầu khá riêng biệt về tính di động, tính giao tiếp, tính chất hình, tính chịu tra tấn, tính linh động ... chứ không có nghĩa "mắc hơn là tốt hơn"

Chú thích và thông tin bổ sung (mang tính tương đối):

ĐIỆN THOẠI CHỤP ẢNH
Điện thoại di động nói chung kích thước cảm quang 1/3 inch có số megapixel từ 4-13 (trừ một số chiếc cảm quang lớn từ 1/1.7 tới 1inch)

MÁY ẢNH COMPACT
Phổ thông: Giá từ 1tr - 4tr tầm zoom 6x trở xuống, loại này thường có cảm quang nhỏ 1/2.3 inch một số loại rất rẻ vỏ nhựa một số chiếc thời trang mắc hơn chút

MÁY ẢNH SIÊU ZOOM:
Những máy quảng cáo zoom từ 20x trở lên kiểu dáng hơi giống DSLR thực tế chất lượng hình như máy compact nhỏ, lợi hơn khả năng chỉnh tay phong phú và tầm zoom

MÁY ẢNH ZOOM GỌN DU LỊCH
Những máy quảng cáo zoom từ 15x - 30x trở lên kiểu dáng máy compact nhỏ, chất lượng hình như hai dòng trên

Quảng cáo

MÁY ẢNH CHỐNG SHOCK CHỐNG NƯỚC
Quảng cáo là chịu shock chịu nước, cơ bản là dòng compact

MÁY ẢNH BẮC CẦU
Những máy kiểu dáng rất to, cảm quang khá lớn 1 inch hoặc 2/3 inch tầm zoom khoảng 8-10x và giá khoảng từ 7-800$ trở lên,

MÁY ẢNH COMPACT SENSOR KHỦNG
Những máy compact chỉ có một tiêu cự, không có zoom, thường sử dụng cảm quang APS-C hoặc Fullframe và giá khoảng 600$ trở lên tới vài ngàn $

MÁY ẢNH KHÔNG GƯƠNG LẬT
Những máy kiểu dáng nhỏ, thay đổi ống kính được, không có kính ngắm quang học cảm quang APS-C hoặc Micro 4/3 (trừ pentax Q) - chỉ có tác dụng tối ưu nếu đầu tư vào ống kính và phụ kiện

Quảng cáo

MÁY ẢNH DSLR
Những máy thay đổi ống kính và có kính ngắm quang, thiết kế để tối ưu chất lượng hình, nhưng chỉ tối ưu nếu đầu từ khá nhiều tiền vào ống kính và phụ kiện

Dĩ nhiên sẽ còn một số chiếc / dòng máy khác nữa như Range finder, medium format .... hoặc tablet, đan xen .... mà chưa được đề cập tới trong khuôn khổ bài này. Có thể trao đổi thêm cho vui 😃
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình là newbie nên đang rất lăn tăn giữa canon 700d và 60d + kit. 😔(
@tom kain 1 tấm hình chụp từ canon 1D chẳng hạn, chỉ có giá trị khi và chỉ khi người khoe tấm ảnh đó có ghi chú đi kèm là được chụp từ máy gì, lens gì. Còn nếu chỉ khoe hình thôi mà ko nói chụp bằng gì thì có khi còn bị ném đá vì chụp xấu quá 😆 Cho nên mua máy nào ko quan trọng, quan trọng là biết cách chụp sao cho đẹp là ok.
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lenhuy24 bác mua bao nhiêu đấy ạ? em cũng đang nhắm con này mà chưa rõ ở đâu giá tốt nhất
songhiend
TÍCH CỰC
10 năm
@dinhdoong Alo 0933665773 m giới thiệu chỗ bán chuẩn rẻ ,m mua chỗ này n lắm và hội Hdvn of m cũng là mối of tiệm này nhé
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@songhiend vâng nhưng mà bác ở hà nội hay hcm thế ạ?
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
Là một người yêu công nghệ mới ( như bác Dr.Thanh) nhưng lại vừa yêu thích Sony. Nên chọn Sony A77 hay Nikon D7100 😔 (không tính về cộng đồng và việc tìm Lens) (Xin không bàn tới A7/r vì không đủ khả năng ạ 😁)
peter dang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Minhnq0702 thế thì làm con A77 đi bác. giá cả hợp lí hơn mà còn đúng hãng yêu thích! bác sẽ không hối hận cho lựa chọn này đâu ;)
ubuntu_lula
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Minhnq0702 A77 mà chiến bác ak 😃 , "king of crop" hehe. sang năm e cũng cố lên em này. đang hài lòng với em Nex6 :3
còn 2 tuần nữa em sẽ cưới em D7000 về các bác ạ. háo hức lắm cơ 😁:D:D
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Noo Pi Chúc mừng bác 🆒
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Noo Pi Còn em là phải tầm mùng 10 tết :D
E đang muốn mua 1 máy compact cho đứa bạn chụp tết mà ko biết nên mua loại nào trong rừng máy ảnh hiện giờ, nên nhờ a Thanh tư vấn giùm em với.
Tiêu chí: chụp gia đình, du lịch, con gái xài, giá 3tr trở lại.
Cám ơn a trước 😃
@josep.tinh http://camera.tinhte.vn/threads/mua-may-anh-ky-thuat-so-du-lich-gia-re-o-dau-lua-the-nao.2206470/

Đọc bài đó nha.
em sinh viên,chỉ có nhu cầu duy nhất là chụp ảnh để làm kỷ niệm 😃
vừa rồi có mua canon 600D và kit + fix 50 1.8 thấy ưng rồi ạ! 😃)
@therise anh mua giá bao nhiêu vậy ạ???
@@@zzPhiHungzz@@ mua hết ~ 10tr. body 7k shot còn bảo hành dài còn fix mới!
@therise vay ha? em len vat gia xem thi cung tam 10 tr. nhưng ko biết giá ngoài có chênh lệch nhiều ko nữa. hỳ, còn một tuần nữa là em mua nó rồi.
canon 700D kit + fix 50 đảm bảo theo công nghệ là đủ cho entry học nhíp đến khi thoát entry.
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonnongnghiep Mình đã chụp 650D 1 năm rồi ạ 😃
@Minhnq0702 Đã qua 650d 1 năm r thì còn gì phải lăn tăn giữa 700d va 60d. Nâng tầm thôi. Vote 60d
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@sonnongnghiep mình cũng chiến 600d cả năm rồi, h thoát entry rồi nhưng chưa lên body, thay mấy cái ống nghiên cứu thêm đã. Chưa muốn bị tốn tiền lên FF vội. :">
em thì tết này cũng sẽ mua một em canon nhưng đang băng khăn ko biết chọn loại 550d hay 600d nữa....:3 xin hỏi các anh chị là 550d hiện tại bây giờ còn hàng mới ko nhỉ??? 😁
@@@zzPhiHungzz@@ ko có hàng mới bác ơi! nếu có chắc em mua quá vì giá sẽ mềm hơn 600d. bác băn khoăn y chang em. cuối cùng mua 600d :D
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác hiểu nhầm ý mình rồi 😃. Mình đã post ở trên, đang lăn tăn giữa Sony A77 với Nikon D7100 ( bên bên là hãng mình yêu thích Sony, một bên là công nghệ mới Nikon D7100) 😃
-P/S: mình xin loại Canon 70D ra

Mình nghĩ nên chọn 600d. 600D giá giờ cũng mềm rồi. Nếu không bác có thể tìm hàng 2hand khá nhiều
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
10 năm
có 10 tr, muốn mua một bộ D90 Nikon kèm lens, mà không biết chọn. Nên chưa dám mua @@ và chưa tìm được máy
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác lên Facebook search group Chợ Máy Ảnh. E thấy bán Nikon D90 với D80 đầy 😁
Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
chỉ khoái công nghệ STM của Canon mak không biết chừng nào đưa lên ống L nhỉ, chắc bá đạo lấm nhỉ
KennyD
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác ơi cho e hỏi , tư vấn dùm e con canon kiss x3 với, e định mua lại của ng quen, đag băn khoan có nên mua hay k
Thank bác đã đọc
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KennyD Còn tuy thuộc vào nhiều thứ mà bác. Bác có bn tiền? Đã sở hữu máy DSLR bao giờ chưa? Nhu cầu chụp choẹt ra sao?
KennyD
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duci Con kiss x3 đó ~7tr, còn m thì chưa dùng DSLR lần nào, nhu cầu thì muốn tìm hiểu về máy ảnh, thik chụp choẹt, cơ mà chưa có cơ hội nhiều, nhân đây muốn nhờ bác tư vấn xem có nên mua hay k .
Thank b nhiu
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KennyD 7tr mua máy đó được. Vi 7tr mua máy mới hinh như chỉ mua được body Nikon D3000. Mua con đó chụp với lens kit 1 thời gian nếu thấy thích thật sự rồi thì tính tiếp.
E nhìn vào gương thấy khuôn mặt mình khác khi chụp ảnh bằng compact hay điện thoại không biết dùng DSLR có thực tế như nhìn trong gương không. Em tính mua một cái DSLR canon ko bit 70D và 600D khác chỗ nào.. Nghe mọi người nói ko bít chơi mua thường thôi nhưng e nghĩ đã tốn tiền mua thì mua cái nhất, sau này khỏi đổi đi đổi lại... Ko bit ý các bác sao?
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sizuki2011 -300 - 500 shot không là vấn đề gì bác ơi, quan trọng phải biết rõ nguôn gốc máy, có bh không, kiểm tra máy kỹ.
-Nếu bác chỉ vừa đủ tiền mua body 6D thôi thì mình nghĩ bác chọn Nikon D7100 là hợp lý nhất
@Minhnq0702 Nguồn gốc máy ko rõ, ko bảo hành. Thấy bảo là máy mới đầy đủ phụ kiện. Mà là newbie nên cũng ko biết kiểm tra thế nào? Cũng muốn chọn D7100 nhưng mà 6D fullframe thì vẫn ngon hơn.
@sizuki2011 canon 6D la fullframe còn nikon D7100 là crop sao so sánh dc bạn, dĩ nhiên 6D ăn đứt r, D7100 thi so với 70D còn 6D thi đối thủ là D600/610
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
@sizuki2011 những ng dùng crop thì luôn nghĩ về FF, máy ảnh chụp vài ngàn shot thì ăn thua gì, quan trọng ngoại hình nó mới là dc.

chưa có tiền mua lens thì 6D + 40/2.8 là ok rồi, crop cửa nào so với nó dc

Ảnh chụp từ ff bao giờ cũng có cảm giác 3D ảo ảo xem sướng hơn, chứ crop vẫn rất nét nhưng ảnh chụp cảm gíac thật quá kg sướng.
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
Để smartphone ở đầu và DSLR ở cuối - rất tinh tế 😁

Mà cho m hỏi giờ mua D3200 + lens 35, 85mm hay là 5300-7000 lens 35-50mm nhỉ
@hongducwb Sự giống nhau về tiền không có ý nghĩa lắm khi đi vào sự phối hợp thân máy + ống. Nó phải đi từ nhu cầu cụ thể.
Máy ảnh ko guơng lật thì chỉ có dòng nex của sony là ngon.đang xài nex 5t có nfc,wifi khá tiện lợi gửi file qua đt bằng nfc,chất ảnh ngon, ít len nhưng đủ xài
Mọi người cho hỏi con siêu zoom canon sx510 hs có thể chụp xóa phông được không nhỉ?
huynhthuake
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy ảnh DLSR nào cho newbie vậy các bác, giới thiệu cho em với
@huynhthuake http://camera.tinhte.vn/threads/bat-dau-choi-dslr-thi-nen-mua-may-nao.659212/
@starnt Mod đọc bài có một điểm là những máy compact và điện thoại dù cố cách máy vẫn có hiện tượng nhìn vậy mà chụp ko phải vậy đúng ko,, mình soi gương và chụp hình bằng compact thấy khác biệt quá trời,, ko bít tại Cảm quan mình kém hay máy ko thật sự dk tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019