Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (02)

starnt
11/6/2013 14:54Phản hồi: 58
[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (02)

Flash rời là một phụ kiện nhiếp ảnh cực kỳ quan trọng đối với những tay máy chuyên nghiệp cũng như những tay chơi nghiêm túc muốn chủ động trong việc khống chế ánh sáng và nâng cao chất lượng hình. Flash rời không chỉ mang tới một công suất ánh sáng lớn hơn flash cóc, mà ứng dụng đa dạng của nó có thể làm cho bạn say mê đến ... nghiện lúc nào không biết.

Phần I xem tại đây:
http://camera.tinhte.vn/threads/camera-chup-dep-hon-voi-den-flash-01.2115455/

[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt:
  • Xoay hướng flash để tận dụng những mảng tường sáng giúp ánh sáng tản rộng và mềm hơn rất nhiều
  • Tận dụng tốt những miếng Tản sáng / hắt sáng (deffuser/bouncer) cũng như những phụ kiện bán kèm: diffuser, color gel để điều chỉnh cường độ / tính chất và nhiệt độ màu
  • Góc đèn flash từ trên xuống là đẹp nhất, trong trường hợp để khung ảnh chân dung / nếu không cần độ phân giải cao nhất thì có thể "ăn gian" bằng cách vẫn chụp ngang máy và crop dọc để khỏi phải xoay đèn sang ngang
Đèn flash đánh trực tiếp

Đèn đánh chếch lên 45 độ

Đèn đánh chếch 45 độ và có miếng bouncer màu trắng

Đèn đánh chếch 90 độ và lắp miếng diffuser bán kèm
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em cũng đang tập chụp với flas, nhưng nghe bảo thời đại flash bắt đầu qua rồi, giờ ng ta chuyển qua led. thanks a
cũng có cơi hội xài qua flash, cũng là sb 700, phải công nhận là giải quyết được nhiều vấn đề. Như chụp party trong phòng karaoke, ánh sáng yếu mà tốc độ lại phải cao tý để bắt khoảnh khắc, lens thì ko mở khẩu lớn được, iso cao quá thì lại noise, flash cóc đánh thẳng thì màu bẹt ra, có flash giải quyết được tất cả, hình đẹp lung linh 😁

Thanks anh Dr Thanh nhiều, chờ tiếp nhưng series sau. 😃
anh starnt, em xài sb-26 , body nikon D7000. khi em gắn flash vô , hình như body ko hiểu flash hay sao mà chụp trong dk thiếu sáng, để ưu tiên khẩu (f3.5) thì máy vẫn set tốc độ là low làm màn trập toàn trập sau khi đèn bắn cỡ 2-3 giây. vì vậy em toàn phải để chế độ M để set khẩu và tăng tốc. có phải là do flash em cũ rồi nên body ko support để đồng bộ tốc vs trường hợp đang sử dụng flash phải ko?
@dominhtho
Đúng rồi, SB 26 chỉ làm việc với DSLR ở chế độ Auto và Manual thôi 😃
@starnt cho em hỏi là em dùng 500D định mua
YongNuo YN-468 II E-TTL for Canon thì nó vẫn hỗ trợ tốt tất cả các chế độ AV, TV, M... phải ko ạ?
pham.huy
ĐẠI BÀNG
11 năm
:v flash nếu biết dùng đúng là dễ gây nghiện thật! nso làm hình ảnh sắc xảo và rõ nét hơn!!! nó khiến ko còn khoảng cách giữa ngày và đêm!!! bạn sẽ thích nó khi đã nghiện những nét bóng đỏ.. những cơ thể- khuôn hình nổi khối 😃
pham.huy
ĐẠI BÀNG
11 năm
sb
sb26 TTL đc với máy phim đời cũ thôi nhỉ!! để M 1/2 là ok nhất
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dr.Thanh "chơi ác" nhé lại gây " nghiện" cho anh em( just kidding 😆 nhưng góp ý thế lày :các hình minh hoạ trên là mẫu nam nên không ấn tượng gì cả, bác mà thay bằng mẫu nữ xinh xinh là bài viết giá trị hơn hẳn (ít nhất cũng thêm được like và comment 😃 chúc bác khoẻ để....làm clip rồi tung lên mạng phục vụ anh chị em đam mê nhíp ảnh
@Ngothuydu ... cũng góp ý thế LẦY .... mẫu nào cũng được.. quan trọng bài viết chất lượng dễ hỉu ..dễ làm theo là OK .. mẫu nữ chả giá trị gì ..với những cmt vô bổ làm "PHÂN MẢNH" bài viết của bác starnt thui
huongtybg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo
Mẫu nào cũng được. Nhưng phải là mẫu nhé, tuy nhiên cây nhà lá vườn thì cũng khó...............
Đợi mãi bác mới ra bài này 😃
Bác cho e xin hình mấy tấm chụp có gel nha bác.
Theo suy luận của em. trong môi trường ánh sáng đèn huỳnh quang - (màu lạnh) thì dùng gel màu cam (nóng) để cân bằng màu. e cũng chưa chơi gel bao giờ. Bác xem giúp e nó có đúng ko? ^^
firemoon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quat_mo_may
Ánh sáng nào thì gel đó máy nó mới cân bằng trắng đúng được bác ạ.
Đèn trong clip minh họa là Nikon SB mấy vậy anh Thanh?
vantienart
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chờ topic này mãi, thanks bác Thanh nhé. Em vẫn chờ topic sau vì em dùng đèn for. Youngnou 560II
Sao cái ống kính to thế mà chụp ảnh lại không được nét như điện thoại Nokia 808 41MP nhỉ?

Với ánh sáng tốt 808 cho hình cực mịn và nét, có thể làm hết hồn khối chiếc DLSR. Bạn nhận xét đúng đó 😃 nhưng nét chỉ là 1 trong rất nhiều yếu tố cấu thành 😃

SB 700
vừa mua flash xg, để tập tọe chụp ảnh cho đẹp 😃 mọi khi ngoài trời chụp thường bị tối chủ thể, flash thì đánh k đủ sáng. Bài này hữu ích quá.
D
Tận dụng mode A của đèn. Set f ở máy và flash bằng nhau. Ra ngoài trời, muốn dùng fill thì set f trên đèn nhỏ hơn 1~2 EV.

Mặc định do bạn đang chọn chế độ flash trên máy là slow sync nên máy sẽ chọn chế độ chụp chậm. Khắc phục bằng cách dùng mode S hoặc M trên máy kết hợp với A trên đèn như vừa nói.
@binhpt thanks bác, nhưng anh Thanh nói đã đúng bệnh. cái body ko hiểu flash do đèn này model hơi cũ. ra ngoài trời thì mọi thứ có vẻ ổn rồi, nhưng vấn đề mình gặp là trong phòng thiếu sáng . mình đã từng thử cách set của bạn nhưng cũng ko đc. chế độ flash set trên máy và đèn để ở bth chứ ko slowsync. tại do máy ko nhận biết khi gắn đèn vô có nghĩa là đã bật chế độ flash nên vẫn mặc định ở chế độ chụp ưu tiên khẩu trong môi trường thiếu sáng (tăng thời gian đóng màn trập). bởi vậy giờ mình cũng đang làm theo cach bạn nói, để máy chế độ M canh speed khi gắn flash rời = speed khi bật flash cóc. tuy nhiên việc setup hơi rườm rà. sắp tới chắc phải đổi con flash, tại con sb26 này là từ đời máy phim rồi. hic hic
hoanghainh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá, chờ mãi P2 của anh Thanh 😃.
Cái trò Đánh Flash thì em luôn dùng vào việc "Trong một đêm tối đen,trời phủ đầy bóng tối bỗng :eek: xuất hiện một đôi Nam Nữ đang Abcxyz rồi quay ra Xếp Hình" và em Chộp 1 phát Flash bắt dính 2 đứa tại trận luôn 😁
Thai 1080
ĐẠI BÀNG
11 năm
Like trước, xem sau.
Sao kg lấy Lumia EOS dùng màn trập cơ trên camera PureView thần thánh ra mà chụp... Hehe 😃
hay quá
giờ biết thêm 1 số kỹ thuật rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019