Pentax Ricoh đổi tên công ty thành Ricoh, thương hiệu Pentax vẫn tiếp tục dùng cho các máy DSLR

Duy Luân
2/7/2013 16:16Phản hồi: 34
Pentax Ricoh đổi tên công ty thành Ricoh, thương hiệu Pentax vẫn tiếp tục dùng cho các máy DSLR

Pentax Ricoh Imaging hôm nay thông báo rằng kể từ ngày 1/8 năm nay, tên công ty sẽ được đổi thành Ricoh Imaging, hay nói ngắn gọn là Ricoh. Các bạn yêu thích Pentax đừng lo lắng bởi thương hiệu Pentax vẫn sẽ tiếp tục được sử dụng cho "các máy DSLR, máy ảnh thay đổi ống kính và ống nhòm". Trong khi đó, cái tên Ricoh thì sẽ gắn liền với dòng máy ảnh compact cũng như các phát minh công nghệ mới. Hãng nói mục đích của việc chuyển đổi này là để củng cố sức mạnh và khả năng nhận diện cho thương hiệu Ricoh, ngoài ra còn để nhấn vào "trải nghiệm người dùng đẳng cấp thế giới" từ các sản phẩm của Pentax.

Pentax Ricoh Imaging được thành lập vào ngày 1/10/2011 như là một nhánh được sở hữu toàn bộ bởi công ty Ricoh sau khi hãng Hoya tuyên bố bán mảng Pentax. Mục tiêu chính của Pentax Ricoh (bây giờ chỉ còn Ricoh) là các sản phẩm nhắm đến người tiêu dùng, trong khi công ty mẹ Ricoh thì tập trung vào sản xuất các thiết bị quang học, máy fax và giải pháp phần mềm dùng trong văn phòng, doanh nghiệp.

Mới đây, hãng quang học Đức Carl Zeiss cũng đã đổi tên thành Zeiss để tăng mức độ nhận dạng thương hiệu, đồng thời tránh sự nhầm lẫn từ phía khách hàng.

Nguồn: DPreview
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ricoh, mình biết nó qua máy in 😁
Rukia2005
TÍCH CỰC
11 năm
Hi vọng sẽ có Pentax Full Frame trước khi nó tịt 😔
jupiter1368
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Rukia2005 Pentaxian lần lượt bye bye vì chờ ko nổi.
bingka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rukia2005 sau 3 năm kễ từ khi bác ước thì cuối cùng cũng có bản FF thương mại nhé
thôi.kệ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bao công xây dưng mà lại đổi, lùi 1 bước k biết có tiến mấy bước nữa không
mới mua con màu trắng 2hand của hãng này @@
Trùng tên với hang máy photo ricoh , khéo nó lại kiện cho.
tso
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngocduy2111 kiện ai, công ty mẹ chăng?:p
jupiter1368
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngocduy2111 bó tay bác này
@ngocduy2111 Ricoh mua lại Pentax từ đời nào rồi bác ơi 😆
vntrann
TÍCH CỰC
11 năm
@ngocduy2111 Ricoh mua Pentax rồi bạn hiền
cái này chẳng qua là đổi hộ khẩu cho Pentax thôi
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
Góc ảnh ricoh bên vnphoto toàn hình đẹp thôi
Màu ra hơi nóng nhưng nét căng
Pentax nên quảng cáo cho các ông bố bà mẹ, hình ngon bổ rẻ, đừng quảng cáo cho những tay tấp tểnh lên pro vì Fullframe thì không có mà Medium format 645 tuy quá ngon nhưng lại ngoài tầm với
mr_v
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Rukia2005 Đúng là body Pentax ok. Lens cũng thế, chất lượng tốt, so với giá thành thì cũng không lăn tăn nhiều. Nhưng ít sự lựa chọn quá. Tầm người chơi bình thường cầm 5-6tr mua lens đôi khi đắn đo hoài không chọn được. Chính 1 pro Pentax cũng từng nói nếu xác định xài kit hoài hoặc chi hơn 10tr mua lens thì nên mua pentax, không thì tư vấn sang hàng khác.
Lens Pentax đít nhựa ảnh khá tốt nhưng lấy nét ồn và chậm do không có motor. Và bị font/back focus khá nhiều (mình chỉ nghe nói, còn bản thân thì chỉ dính 1 em 35 2.4)
Thêm cái nữa là flash. 1 em Metz ngon ngon cũng tầm hơn 5tr. YoungNou thì không có P-TTL.
Thấy nhiều người than phiền về Pentax lắm. Nhưng cũng ít thấy chuyển hãng, vì hãng khác còn tệ hơn chăng?
Rukia2005
TÍCH CỰC
11 năm
@mr_v Đúng là cái kẹt của Pentax là lens đó bác. Thực ra cũng ko quá kẹt nếu tính luôn lens máy film (AF hơi chậm so với Nikon, Canon). Nếu mún rẻ thì tìm lens FA 35-135mm của Pentax, rất ngon mà giá cũng ko quá cao 😃. Nói chung là chịu khó tìm một chút. Mình có người quen bên US nên cũng đỡ ;). Bạn có thể tham khảo trang web http://keh.com để tìm lens.
mr_v
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Rukia2005 Bác có điều kiện thì nói làm gì nữa 😁 Như em xài máy gần 2 năm trời mà có mỗi 1 lens 35 2.4. Chả có điều kiện thử lens khác vì mỗi lần đổi lens khó khăn quá. Tất nhiên là để đổi không lỗ nhiều thì mới khó chứ k đến nỗi lens Pentax bán không ai mua. Nhà nghèo nên làm gì cũng chi li bủn xỉn 😕
Em đang xài tiêu cự 35 và rất nhiều trường hợp cần góc rộng hơn. Kể có con 20-105 thì ngon.Không biết bác có em nào muốn tiễn đi không?
Em đang muốn thử sức với góc rộng. Bác có em MF góc rộng nào không, fix càng tốt? Có gì cho em giao lưu với.
@mr_v Đã theo hãng nào là đam mê luôn rồi bác, khó mà bỏ lắm 😁
quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
các bác ơi em nhặt được 1 chiếc máy ảnh Ricoh GX200 đang muốn bán đi với giá là 2t vậy có rẻ không mấy bác em không biết ji về máy ảnh 😃 hay là bán bao nhiêu thì đúng vậy ? 1000024976_r5_480x0.jpg
Rukia2005
TÍCH CỰC
11 năm
@quochoi86 Bác cho em xin cái liên lạc vào inbox với. Em đang tìm máy để back-up cho bé K-5 đang dùng 😃
@quochoi86 Vừa add y!m bác
sao thế nhỉ
em tưởng pentax và ricoh là 2 hãng máy ảnh khác nhau mà
lucas
TÍCH CỰC
11 năm
Hì, tên nào cũng thích, đang xài một máy Ricoh Kr5-Super-II, lens Pentax.
Thật tiếc cho một tên tuổi lớn trong làng máy SLR lại có số phận èo uột như Pentax. Bị bán cho Hoya, rồi Hoya lại bán tống bán tháo cho Ricoh. Bây giờ Ricoh đang dần xóa tên Pentax luôn trong vài năm tới...
Tiếc thay...
@littlerain971 Bác nói chuẩn đấy Pentax từ thời SLR (máy film) bá đạo, tiếng tăm... còn lên dSLR thì chỉ ngước nhìn "người ta" ... nản ghê ... o_O
chắc có sự thay đổi về kết cấu bên trong
cuối cùng thì cũng thay tên đổi họ hoàn toàn 😔
cuối cùng thì cũng thay tên đổi họ hoàn toàn 😔
vhoangvl
ĐẠI BÀNG
11 năm
pentax , tình yêu của mình ............
Nếu không phải vì Lens thì em ko dám nói mắc rẻ. Khi xài Pentax thì đa số đều hướng tới DA* hay Límờtịt. Mà giá thì bác cũng biết rồi, nên không thể nói Pentax là rẻ hơn. Đó là chưa kể tới việc ít sự lựa chọn.
Vào năm 2005, Tập đoàn Pentax trở thành đối tác của Samsung Techwin[8] để chia sẻ thành quả trong công nghệ sản xuất máy ảnh và giành lại thị phần từ Nikon và Canon. Sau đó Pentax và Samsung bắt đầu ra mắt các mẫu máy ảnh DSLR tương tự nhau dựa trên thỏa thuận này. Pentax *istDS2*istDL2 cũng xuất hiện dưới tên Samsung GX-1SGX-1L, trong khi quá trình hợp tác phát triển (90% Pentax và 10% Samsung) Pentax K10DK20D đã cho ra đời hai chiếc máy ảnh Samsung GX-10GX-20 tương ứng. Một vài ống kính Pentax cũng được mang thương hiệu Samsung Schneider Kreuznach D-Xenon và D-Xenogon cho máy ảnh Samsung DSLR. Tuy nhiên, cả hai thương hiệu này đều tương thích với máy ảnh DSLR của Pentax và Samsung. :rolleyes: vỏ sam à
@thành 26

Samsung GX-20 is my love 😃

View attachment 1214424

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019